ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41486 Posts in 6257 Topics- by 9141 Members - Latest Member: a duty
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สเปกตรัมครับ  (Read 1964 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: December 19, 2012, 08:50:17 PM »

คือว่าอ่านเรื่องสเปกตรัมมา แล้วเจอหนังสือเค้าเขียนว่า
"ถ้าธาตุที่เปล่งสเปกตรัมอยู่ในสถานะก็าซมันจะให้สเปกตรัมเส้น แต่ว่่าถ้ามันอยู่ในสถานะของแข็งมันจะเปล่งสเปกตรัมต่อเนื่อง"
ผมอยากทราบว่าอะไรคือความแตกต่างที่ทำให้มันเปล่งออกมาต่างกัน และเพราะอะไรเหรอครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: December 19, 2012, 10:10:53 PM »

ถ้าอยู่ในสถานะก๊าซ อะตอมแต่ละอะตอมแทบจะเป็นอิสระต่อกัน ระดับพลังงานของแต่ละสถานะแตกต่างกันชัดเจน  แต่ในสถานะของแข็ง อะตอมอยู่ใกล้กันมาก มีการกระทำระหว่างกันมาก ทำให้ระดับพลังงานของสถานะต่าง ๆ ใกล้ชิดกันมากหรือแม้แต่เหลื่อมกันได้

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: December 20, 2012, 12:25:18 PM »

ระดับพลังงานนี่คือระดับพลังงานของอะตอมใช่ไหมครับ
แล้ว ผมสงสัยว่ามันเกี่ยวกับพลังงานศักย์ระหว่างโมเลกุลหรือเปล่าครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: