มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7319 Members - Latest Member: กชพรรณ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การหักเหและโฟตอน  (Read 2214 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: December 16, 2012, 08:31:55 PM »

จากที่เราเคยเรียนมาครับว่าเมื่อแสงเดินทางจากอากาศไปยังน้ำ มันจะมีความยาวคลื่นลดลง
จาก E=\frac{hc}{\lambda} จะได้ว่ามันมีพลังงานมากขึ้น
แต่ว่าถ้าดูจาก E=h \nu จะได้ว่ามันมีพลังงานเท่าเดิม ผมอยากรู้ว่าสมการไหนเป็นสมการที่ถูกครับ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: December 16, 2012, 09:49:21 PM »

อัตราเร็วของแสงในน้ำไม่เท่ากับ c ครับ

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: December 17, 2012, 12:08:44 PM »

ขอบคุณครับ งั้นผมขอถามอีกคำถามนะครับ
สูตร E=h\nu ใช่ได้ไหมครับถ้าโฟตอนมันไม่ได้อยู่ในสุญญากาศ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #3 on: December 17, 2012, 05:08:59 PM »

คือ อันที่จริงเมื่อแสงเคลื่อนที่ในตัวกลาง อนุภาค photon เองมันก็อยู่ในสุญญากาศอยู่แล้วป่ะครับ  idiot2
การที่เราบอกว่า แสงเคลื่อนที่ในตัวกลาง ถ้ามองแสงเป็น photon ก็คือ photon ที่เคลื่อนที่ในสุญญากาศระหว่างอนุภาคของตัวกลาง ซึ่งก็แน่นอนว่าอาจมีบ้างที่มันมี interaction กับอนุภาคของตัวกลาง ซึ่งเป็นสาเหตุของ refractive index ของตัวกลางนั้นๆ

ผมว่าคำว่า "photon ที่อยู่ในตัวกลาง" มันออกจะประหลาดอยู่นะ  Shocked

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: December 17, 2012, 07:00:01 PM »

คือ อันที่จริงเมื่อแสงเคลื่อนที่ในตัวกลาง อนุภาค photon เองมันก็อยู่ในสุญญากาศอยู่แล้วป่ะครับ  idiot2
การที่เราบอกว่า แสงเคลื่อนที่ในตัวกลาง ถ้ามองแสงเป็น photon ก็คือ photon ที่เคลื่อนที่ในสุญญากาศระหว่างอนุภาคของตัวกลาง ซึ่งก็แน่นอนว่าอาจมีบ้างที่มันมี interaction กับอนุภาคของตัวกลาง ซึ่งเป็นสาเหตุของ refractive index ของตัวกลางนั้นๆ

ผมว่าคำว่า "photon ที่อยู่ในตัวกลาง" มันออกจะประหลาดอยู่นะ  Shocked
พอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น