ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สัมพัทธภาพครับ  (Read 3687 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: December 13, 2012, 08:42:30 PM »

คือว่าอ่านเรื่องความพร้อมกันของเหตุการณ์แล้วงงครับ(เหตการณ์คือมีผู้สังเกตสองคน คนหนึ่งอยู่บนรถไฟ อีกคนอยู่บนโลกเขาทั้งคู่กำลังสังเกตฟ้าผ่าที่ด้านหน้าและด้านหลังรถไฟโดยที่เวลาเริ่มต้นทั้งคู่อยู่ที่กึ่งกลางฟ้าผ่า)
1.ในyoung เค้าเขียนว่า"มาวิส(ผู้สังเกตที่อยู่บนรถไฟที่เคลื่อนที่)จะพบว่าคลื่นจากฟ้าผ่าไปถึงสแตนลีย์(ผู้สังเกตที่อยู่นิ่งบนโลก)พร้อมกัน แต่มาวิสไม่ยอมรับว่าฟ้าผ่าพร้อมกัน  "แล้วเค้าก็พูดต่อว่า "ที่มาวิสเห็นฟ้าผ่าไม่พร้อมกันก็เพราะว่ามาวิสกำลังเคลื่อนที่เข้าหาฟ้าผ่าที่ด้านหน้าของรถไฟ" ผมสงสัยว่าเรารู้ได้อย่างไรครับว่ามาวิสเห็นฟ้าผ่ามาถึงสแตนลีย์พร้อมกันครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: December 14, 2012, 08:29:05 PM »

เผื่อว่าทุกคนจะงงว่าผมถามอะไร
ในyoung เค้าเขียนว่า
"สแตนลีย์เห็นแสงฟ้าผ่ามาถึงหน้าเขาพร้อมกัน(ไม่ใช่เห็นฟ้าผ่าพร้อมกันนะครับ) มาวิสเองก็ยอมรับว่าแสงไปถึงหน้าสแตนลีย์พร้อมกันจริง..."
สิ่งที่ผมจะถามก็คือ
ทำไม มาวิสจึงเห็นแสงไปถึงหน้าสแตนลีย์พร้อมกันครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: April 18, 2013, 03:04:25 AM »

เราสมมุติว่า ณ จุดที่เกิดฟ้าผ่า มาวิสอยู่ที่ตำแหน่งoเช่นเดียวกับสแตนลีย์ โดยระยะที่มาวิสเห็นตำแหน่งที่ฟ้าผ่าบนราง อาจไม่เท่ากับระยะที่สแตนลีย์เห็นตำแหน่งที่ฟ้าผ่าตรงกลาง แต่มาวิสจะเห็นว่าตำแหน่งที่ฟ้าผ่าทั้งสองหากจากจุดoเท่ากัน(ที่มาวิสเห็นเท่ากันเพราะเนื่องจากสแตนลีย์เห็นระยะห่างระหว่างฟ้าผ่านทั้งสองเทียบกับเขาเท่ากัน ดังนั้นตัวมาวิสเองก็ควรจะเห็นระยะห่างระหว่างฟ้าผ่าเท่ากันถึงสเกลการวัดอาจจะเปลี่ยนไปจากสแตนลีย์ แต่สเกลการวัดที่มาวิสเห็นคงไม่ยืดหดเอง จึงเป็นข้อสรุปได้ว่าเห็นระยะห่างเท่ากัน) และมาวิสเห็นว่าแสงเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว c (จากสัจพจน์ข้อ2) ดังนั้นช่วงเวลาที่หน้าคลื่นทั้งสองของแสงจะไปถึงสแตนลีย์จึงเท่ากันครับ แต่ตัวมาวิสเองจะเห็นว่าฟ้าผ่าไม่พร้อมกันเพราะเขาเคลื่ิอนที่ทำให้หน้าคลื่นหนึ่งมาถึงก่อนอีดหน้าคลื่นหนึ่งครับ   ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยครับ  Smiley

ปล. L ในภาพคือระยะที่มาวิสวัดระยะของตำแหน่งฟ้าผ่าได้โดยวัดจากจุดo ถึงแม้มาวิสเคลื่อนที่ห่างจากจุดoแล้วผลก็ควรเป็นเช่นเดิมเพราะสเกลการวัดที่มาวิสใช้ต้องเท่ากันตลอด ไม่ใช่ยืดหดเอง

* thbtr.jpg (40.74 KB, 418x232 - viewed 347 times.)
« Last Edit: April 18, 2013, 12:23:53 PM by krirkfah » Logged
rapee
neutrino
*

« Reply #3 on: May 12, 2014, 11:52:34 AM »

ผมขอถามต่อนะครับ
คือผมลองจำลองสถานการณ์ขึ้นมา
มีคนอยู่ในจรวดแล้วขับจรวดออกจากโลกด้วยความเร็วสัมพัทธ์เทียบโลก u

ผมลองมองจากสองกรอบอ้างอิงดูแล้วพบว่ามันงงๆ
จึงอยากถามว่าผมเข้าใจอะไรผิด Huh

เมื่อมองจากกรอบของคนบนยาน
คนบนยานจะวัดเวลาที่เขาใช้เดินทางไปกลับได้\Delta t
แต่เห็นเวลาบนโลกผ่านไป\gamma \Delta t
จึงบอกว่าตัวเองแก่ช้ากว่าคนบนโลก แต่ถ้ามองจากกรอบของโลกจะกลับกัน
(แต่ผมยังงงๆตรงที่เวลาที่โลกจริงๆแล้วก็ไม่ได้ผ่านไป\gamma \Delta t
ปล.\gamma \Delta t เป็นเเค่สิ่งที่มนุษย์อวกาศวัดได้เท่านั้น)

ในความเป็นจริงมนุษย์อวกาศก็ต้องเด็กกว่ามนุษย์โลกแต่ทำไมจึงเป็นแบบนั้นอะครับ
เรียนผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจด้วยครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: May 12, 2014, 02:45:09 PM »

ผมขอถามต่อนะครับ
คือผมลองจำลองสถานการณ์ขึ้นมา
มีคนอยู่ในจรวดแล้วขับจรวดออกจากโลกด้วยความเร็วสัมพัทธ์เทียบโลก u

ผมลองมองจากสองกรอบอ้างอิงดูแล้วพบว่ามันงงๆ
จึงอยากถามว่าผมเข้าใจอะไรผิด Huh

เมื่อมองจากกรอบของคนบนยาน
คนบนยานจะวัดเวลาที่เขาใช้เดินทางไปกลับ

คนบนยานรู้สึกว่าเวลาผ่านไป \Delta t นี่ คือ proper time ส่วนเวลาที่คนบนโลกวัด event ที่เกิดขึ้นจะเป็น \gamma \Delta t ซึ่งเป็นช่วงเวลานี่นานกว่า สำหรับ 2 events ที่เหมือนกัน แต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจที่บอกว่า ถ้ามองจากกรอบของโลกจะกลับกัน  ที่บอกว่ากลับกันนี้ หมายถึง 2 events ที่เหมือนกันรึเปล่า
rapee
neutrino
*

« Reply #5 on: May 12, 2014, 08:07:14 PM »

คือผมหมายถึงว่า คนบนโลกก็จะรู้สึกว่าตัวเองเด็กกว่ามนุษย์อวกาศ

คนบนยานรู้สึกว่าเวลาผ่านไป \Delta t นี่ คือ proper time ส่วนเวลาที่คนบนโลกวัด event ที่เกิดขึ้นจะเป็น \gamma \Delta t ซึ่งเป็นช่วงเวลานี่นานกว่า สำหรับ 2 events ที่เหมือนกัน แต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจที่บอกว่า ถ้ามองจากกรอบของโลกจะกลับกัน  ที่บอกว่ากลับกันนี้ หมายถึง 2 events ที่เหมือนกันรึเปล่า
ผมไม่ได้สงสัยตรงนั้นครับ
คือผมสงสัยว่าทำไมเวลากลับถึงโลกแล้ว มนุษย์โลกจึงแก่กว่ามนุษย์อวกาศ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #6 on: May 13, 2014, 11:10:20 AM »

ลองอ่านดูที่ How does relativity theory resolve the Twin Paradox?
« Last Edit: May 13, 2014, 11:11:59 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

krirkfah
SuperHelper

« Reply #7 on: May 13, 2014, 11:47:24 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์  Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น