มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41143 Posts in 6136 Topics- by 7808 Members - Latest Member: Ohmkier
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วงจรกระแสตรง L-R แบบผสมครับ  (Read 2309 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: December 11, 2012, 12:22:47 AM »

วงจรมีลักษณะดังนี้ครับ

เป็นวงจรสองเส้นขนานกัน ต่อกับแหล่งจ่ายกระแสตรง emf E และมีสวิตช์ที่กั้นกระแสไหล ตอนเริ่มต้น วงจรยังไม่เป็นวงจรปิด

เส้นแรกมีแค่ตัวต้านทาน R_1 ตัวเดียว

เส้นที่สองมีตัวต้านทาน R_2 และตัวเหนี่ยวนำ L

ผมสงสัยว่าถ้าสับสวิตช์ลงให้วงจรเป็นวงจรปิดแล้ว กระแสในเส้นแรกจะมีค่าเป็น \dfrac{E}{R_1} ทันทีที่สับสวิตช์ลง แต่กระแสในเส้นที่สองจะเพิ่มขึ้นอย่างช้าๆเพราะมีตัวเหนี่ยวนำใช่รึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: December 11, 2012, 07:18:49 AM »

เข้าใจถูกแล้ว  Smiley

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: December 11, 2012, 09:32:36 AM »

ขอบคุณมากครับผม  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น