มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6765 Members - Latest Member: วรรช์ธนภร ฤาเดช
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ผู้สังเกตเหตุการณ์กับนาฟิกาของตน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ผู้สังเกตเหตุการณ์กับนาฟิกาของตน  (Read 3443 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
noitulos
neutrino
*

« on: November 27, 2012, 08:29:55 PM »

มีกรอบเฉื่ิอย สองกรอบ เป็น s กับ m
s มีความเร็วสัมพัทธกับ m
ถ้ามีเหตุการณ์ที่ทั้งสองตั้งนาฬิกาพร้อมกันที่เวลาเท่ากับศูนย์ ขณะกรอบอยู่ตำแหน่งเดียวกัน
แล้วเมื่อเวลาผ่านไป เวลาที่sวัดช่วงเวลาที่ผ่านไปของm
จะเท่ากับเวลาที่ s วัดนาฬิกาของตัวเองได้ไหมครับ ?
แล้วถ้าเท่าหรือไม่เท่าเป็นเพราะอะไรครับ?
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: November 29, 2012, 12:30:46 PM »

ผมว่ามันแม่งๆอยู่นะครับที่เซ็ตเวลาให้เท่ากับ0พร้อมกัน แต่ผมก็ไม่แน่ใจเพราะยังไม่ได้อ่านสัมพัทธภาพ
แต่ผมคิดว่าไม่เท่ากันเพราะสัมพัทธภาพบอกอยู่แล้วว่าช่วงเวลาที่เราวัดได้มันไม่เท่ากันในแต่ละกรอบ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #2 on: November 29, 2012, 05:08:06 PM »

ขอตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ

เวลาที่วัดได้ จะวัดได้ไม่เท่ากันครับ
การที่เราได้ค่าไม่เท่ากันนี้ ไม่ได้เกิดจากเทคนิคการวัด แต่มันคือสมบัติอันแสนพิสดารของ Time-Space โดยแท้

สมมุติว่าเราต้องการวัดช่วงเวลาระหว่างเหตุการณ์ 2 เหตุการณ์ที่เกิดที่ตำแหน่งเดียวกันในกรอบ S^\prime ซึ่งเคลื่อนที่ด้วยอัตราเร็ว u คงตัวสัมพัทธ์กับกรอบ S ของเรา (นั่นคือมันก็ไม่ได้เกิดที่ตำแหน่งเดียวกันในกรอบ S ยกตัวอย่างเช่น นาฬิกาข้อมือของผู้สังเกตในกรอบ S^\prime )
ถ้าผู้สังเกตในกรอบ S^\prime วัดช่วงเวลานี้ได้ T_0 เราในกรอบ S จะวัดได้ \dfrac{T_0}{\sqrt{1-u^2/c^2}} เรียก T_0 ว่า เวลาแท้ (Proper Time) โดยเวลาแท้ คือเวลาที่วัดได้จากกรอบที่เหตุการณ์ทั้งสองเกิดที่ตำแหน่งเดียวกัน

ในทางกลับกัน หากผู้สังเกตในกรอบ S^\prime วัดได้ว่านาฬิกาของเราในกรอบ S บอกเวลา \dfrac{T_0}{\sqrt{1-u^2/c^2}} เขาเองจะพบว่าที่เวลาเดียวกัน (อ้างตามกรอบของเขา) นาฬิกาของเขาบอกเวลา \dfrac{T_0}{1-u^2/c^2}
คือคูณด้วย \dfrac{1}{\sqrt{1-u^2/c^2}} เข้าไปอีก นั่นแปลว่า เขาจะไม่ได้เห็นมันเป็น T_0 อย่างที่เราเห็น ความพร้อมกันไม่ใช่สิ่งสัมบูรณ์ มันขึ้นกับสภาพการเคลื่อนที่ด้วย

สรุปคือ เราจะเห็นนาฬิกาที่อยู่ในกรอบอื่นเดินช้าไปนิดหน่อยเทียบกับนาฬิกาในกรอบของเรา

ถ้ามีอะไรที่ผมเข้าใจผิด โปรดชี้แนะด้วยครับ  reading
« Last Edit: November 29, 2012, 05:32:30 PM by It is GOL » Logged

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
noitulos
neutrino
*

« Reply #3 on: November 30, 2012, 11:40:55 AM »

ผมไม่แน่ใจว่าเราเข้าใจที่ผมสงสัยตรงกันอยู่รึเปล่านะครับ?
เหตุการณ์ที่ผมสงสัย มันคือ ผู้สังเกตเดียวกัน แต่คนละเหตุการณ์อะครับ
S รู้ว่านาฬึกาสองเรือนนี้เริ่มเดินพร้อมกัน 00.00
แล้วที่Sเห็นนาฬิกาของ S' สมมติว่าตอนนั้้นเห็นขึ้น 00.10
แล้ว ตัวS นี่ จะเห็นนาฬิกาของตัวเองขึ้น 00.10 พร้อมกันรึเปล่า??
อันนี้สำหรับผู้สังเกต S คนเดียว เท่านั้นนะครับ

ผมไม่แน่ใจตรงการสังเกต เหตุการณ์ในกรอบอื่น จากผู้สังเกตคนเดียว ด้วย
เรารู้สึกว่านาฬิกาของเขาผ่านไป 5 วิ แล้วจะเห็นนาฬิกาเขาเดิน 5 วิ รึเปล่า??
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: November 30, 2012, 12:27:16 PM »

เหตุการณ์ที่คุณพูดมามันแทบไม่ได้แตกต่างจากที่คุณ It is GOL อธิบายเลยนะครับ
การที่เราเห็นนาฬิกาของคนอื่น 00.10 มันคือช่วงเวลาครับมันไม่ใช่เวลาจริงที่0สัมบูรณ์ ดังนั้นช่วงของเขากับของเรามันไม่เท่ากัน
It is GOL
neutrino
*

« Reply #5 on: November 30, 2012, 07:25:35 PM »

ถ้าเวลาของเราเดินผ่านไป (ในกรอบของเรา) 5 วินาที นาฬิกาของเราก็ควรจะเดินไป 5 วินาทีสิครับ

เอาอย่างนี้
เหตุการณ์ที่ผมพูดถึง 2 เหตุการณ์ เหตุการณ์แรกคือ ตอนที่ตั้งเวลาเป็น 0 พร้อมกัน
อีกเหตุการณ์คือตอนที่เวลาของผู้สังเกตอีกคน (ที่ไม่ใช่เรา) โชว์ว่า 5 วินาที

เรา ซึ่งเคลื่อนที่สัมพัทธ์กับเขา จะเห็นว่าเวลาที่ผ่านไปในกรอบของเรา (ซึ่งอาจวัดได้โดยการก้มลงดูนาฬิกาตัวเอง) มากกว่า 5 วินาทีนิดหน่อย (อย่างที่พูดไปแล้ว)
ดังนั้น ขณะที่เวลาของเขาโชว์ว่า 5 วินาที แต่เวลาที่นาฬิกาของเราแสดงกลับมากกว่า 5 วินาทีนิดหน่อย

หมายเหตุ คำว่า "เวลาที่ผู้สังเกต X วัดได้" มันก็หมายถึง "เวลาที่นาฬิกาของผู้สังเกต X แสดง ไม่ว่าจะแสดงแก่สายตาของใครก็ตาม" นั่นแหละครับ
« Last Edit: November 30, 2012, 07:30:02 PM by It is GOL » Logged

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
noitulos
neutrino
*

« Reply #6 on: November 30, 2012, 10:09:04 PM »

ขอบคุณมากครับ พอเข้าใจขึ้นบ้างแล้ว พอใช้คำว่าโชว์นี่ช่วยได้เยอะเลย
ถ้าเขาวัดเราได้ x วิ
หาเวลาจริงได้ y วิ
แล้วถามว่า ตอนที่เราวัดได้ y วิ
เขาจะวัดได้เท่าไหร่

ก็ต้องเอา y ไปหาเวลาแท้ ไม่ใช่ x วิ ตามที่คุณ GOL บอก
ข้อมูลที่ให้มาคือ เรามองเขา แต่ให้หาเขามองเรา ใช่ไหมครับ?

คือ ไม่มีเวลาไหนที่เป็นของแท้เลย แต่ขึ้นอยู่กับคำถามสุดท้ายว่าเขาให้ดูจากใครเหรอครับ?
//เอ่อ ของแท้นี่ผมไม่ได้หมายถึงเวลาแท้ แต่หมายถึงเหตุการณ์ที่พร้อมกันจริงๆอะครับ
« Last Edit: November 30, 2012, 10:22:58 PM by noitulos » Logged
It is GOL
neutrino
*

« Reply #7 on: December 01, 2012, 01:00:07 PM »

ผมพอเข้าใจที่คุณ noitulos พูดนิดหน่อยนะ ถึงจะงงๆ มากกว่าก็ตาม แต่ถ้าเราจะพูดถึง "เวลา" ในสัมพัทธภาพนี่ ผมเห็นว่าเราคงต้องระวังหน่อยในการใช้ภาษา ว่าใคร ดูอะไร ซึ่งอยู่ในกรอบไหน

1. คำว่า "เขาวัดเรา" แปลว่าอะไรเหรอครับ แล้ว "เวลาจริง" คืออะไรครับ
2. การใช้คำว่า "ตอนที่..." นั่นหมายถึง "เวลาเดียวกัน" ถูกไหมครับ
    แต่ คำถามต่อไปของผมคือ เวลาเดียวกันอ้างอิงในกรอบไหน   Huh

งงที่ผมพูดไหมนี่

noitulos
neutrino
*

« Reply #8 on: December 01, 2012, 10:40:53 PM »

ผมพอเข้าใจที่คุณ noitulos พูดนิดหน่อยนะ ถึงจะงงๆ มากกว่าก็ตาม แต่ถ้าเราจะพูดถึง "เวลา" ในสัมพัทธภาพนี่ ผมเห็นว่าเราคงต้องระวังหน่อยในการใช้ภาษา ว่าใคร ดูอะไร ซึ่งอยู่ในกรอบไหน

1. คำว่า "เขาวัดเรา" แปลว่าอะไรเหรอครับ ผมหมายถึงตอนที่เขาเห็นเราโชว์อะครับ
แล้ว "เวลาจริง" คืออะไรครับ อันนี้ผมพูดถึงเวลาที่เอา x ไปแทนในสูตรเพื่อหา T0 ได้ y อะครับ
2. การใช้คำว่า "ตอนที่..." นั่นหมายถึง "เวลาเดียวกัน" ถูกไหมครับ
    แต่ คำถามต่อไปของผมคือ เวลาเดียวกันอ้างอิงในกรอบไหน   Huh
อันนี้คือที่ผมถามคุณGOL ข้างล่าง คือผมไม่รู้ว่าถ้าเกิดเป็นคำถามแบบนั้น
เราต้องใช้กรอบของคนที่ถูกถามใช่ไหม คือใช้ของเขา เพราะถามว่าเขาวัดได้เท่าไหร่??

งงที่ผมพูดไหมนี่
ตอนนี้ผมเริ่มงงละอะครับ เรื่องนี้ยิ่งอ่านผมยิ่งงงมากขึ้น เรื่องนี้มันไม่เหมือนเรื่องอื่นมากๆเลย
ถ้าโง่สงสัยเรียนไม่รู้เรื่องจริงๆ  uglystupid2
« Last Edit: December 01, 2012, 10:42:28 PM by noitulos » Logged
It is GOL
neutrino
*

« Reply #9 on: December 02, 2012, 10:21:36 PM »

คือ สัมพัทธภาพนี่มันค่อนข้างขัดกับสามัญสำนึกของมนุษย์เรามากๆ เลยแหละ
บางทีผมนั่งคิดไปคิดมา ยังงงเองเลยครับ ต้องมานั่งตั้งสติใหม่ แล้วทวนที่ทำไปเรื่อยๆ ว่าเราใช้สามัญสำนึกของตัวเองตัดสินอะไรเร็วไปหรือเปล่า

ผมจึงบอกว่า ควรระวังการใช้ภาษาให้ชัดเจน เพราะภาษาในชีวิตประจำวันเรามักรวมการใช้สามัญสำนึกของเราไปโดยไม่รู้ตัว ทำให้ผิดได้ง่ายๆ  buck2

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น