ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41502 Posts in 6267 Topics- by 9393 Members - Latest Member: Suthanat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความหนาแน่นของก๊าซ  (Read 2271 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
canine
neutrino
*

« on: December 11, 2012, 11:10:21 PM »

พี่ๆครับ  คำถามวันนี้อาจเป็นคำถามที่ดูยังไๆอยู่นะครับแต่ผมก็สงสัยจริงๆครับ ผมเรียนมาแต่เด็กครูก็สอนว่า ความหนาแน่นของสารชนิดเดียวกันมันเท่ากันเสมอ  พอมานั่งคิดอีกที ถ้าเป็นของแข็งกับของเหลวผมไม่สับสนนะครับ  แต่ถ้าเป็นก๊าซละครับพี่ ผมลองคิดแบบนี้นะครับ เช่นเราเอาก๊าซอัดเข้าไปในกระบอกสูบปริมาณหนึ่งสมมุตตอนแรกมีปริมาตร 10 ลิตร จากนั้นเราก็อัดกระบอกสอบให้เหลือปริมาตร  5 ลิตร  กระบอกสูบเป็นระบบปิด ก็าซหนีออกไปไหนไม่ได้ ดังนั้นมวลก็ยังเท่าเดิม ส่วนตอนหลังที่เราอัดกระบอกสูบ ปริมาตรลดลง  จากสูตรความหนาแน่น =  มวล/ปริมาตร 
กรณีนี้ตอนแรกปริมาตรมาก ความหนาแน่นก็น้อย  ตอนหลังปริมาตรลดลง ความหนาแน่นจึงเพิ่มขึ้น  เพราะมวลของก๊าซคงที่เนื่องจากหนีไปไหนไม่ได้  แล้วอย่างนี้ในกรณีของก็าชเราจะบอกว่า สารชนิดเดียวกันมีความหนาแน่นเท่ากัน อยู่ไหมครับ ผมชักงงครับ  ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #1 on: December 12, 2012, 01:03:05 AM »

พี่ๆครับ  คำถามวันนี้อาจเป็นคำถามที่ดูยังไๆอยู่นะครับแต่ผมก็สงสัยจริงๆครับ ผมเรียนมาแต่เด็กครูก็สอนว่า ความหนาแน่นของสารชนิดเดียวกันมันเท่ากันเสมอ  พอมานั่งคิดอีกที ถ้าเป็นของแข็งกับของเหลวผมไม่สับสนนะครับ  แต่ถ้าเป็นก๊าซละครับพี่ ผมลองคิดแบบนี้นะครับ เช่นเราเอาก๊าซอัดเข้าไปในกระบอกสูบปริมาณหนึ่งสมมุตตอนแรกมีปริมาตร 10 ลิตร จากนั้นเราก็อัดกระบอกสอบให้เหลือปริมาตร  5 ลิตร  กระบอกสูบเป็นระบบปิด ก็าซหนีออกไปไหนไม่ได้ ดังนั้นมวลก็ยังเท่าเดิม ส่วนตอนหลังที่เราอัดกระบอกสูบ ปริมาตรลดลง  จากสูตรความหนาแน่น =  มวล/ปริมาตร 
กรณีนี้ตอนแรกปริมาตรมาก ความหนาแน่นก็น้อย  ตอนหลังปริมาตรลดลง ความหนาแน่นจึงเพิ่มขึ้น  เพราะมวลของก๊าซคงที่เนื่องจากหนีไปไหนไม่ได้  แล้วอย่างนี้ในกรณีของก็าชเราจะบอกว่า สารชนิดเดียวกันมีความหนาแน่นเท่ากัน อยู่ไหมครับ ผมชักงงครับ  ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
เข้าใจถูกแล้วครับ ความหนาแน่นแก๊สไม่คงที่หรอก coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
canine
neutrino
*

« Reply #2 on: December 12, 2012, 09:10:12 AM »

ขอบคุณมากนะ ครับ Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: