มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7250 Members - Latest Member: Aof
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ สมดุลในโยคะครับ  (Read 9211 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« Reply #15 on: December 18, 2012, 08:55:04 PM »

ผมเข้าไม่ได้อ่าครับ

คลิกที่เมนู File แล้วเลือก Download เลย  หรือไม่ก็คลิกดาวน์โหลดไฟล์ pdf ที่แนบข้างล่างนี้
ขอบคุณครับ
top123...
neutrino
*

« Reply #16 on: December 18, 2012, 10:20:14 PM »

ผมทำตามวิธี ที่ผมเขียนในrep12 ผมได้ค่าเเรงเสียดทานค่อนข้างใกล้เคียงกัน  คือสรุปมันต้องเท่ากันใช่มั้ยครับ idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #17 on: December 19, 2012, 09:41:42 AM »

อย่างที่ผมพูดไปใน rep ก่อนอ่าครับ
ผมว่าเค้าลืมคิดทอร์กจากแรงเสียดทาน
ตามหลักแล้วแรงเสียดทานมันควรเท่ากันไม่เช่นนั้นมันจะไม่สมดุลแนวแกนx
top123...
neutrino
*

« Reply #18 on: December 20, 2012, 03:53:21 PM »

บรรทัดที่ใช้ \displaystyle \sum \vec{\tau}=\vec{0}
เค้าไม่ได้รวมทอร์กของแรงเสียดทานไว้เหรอครับ
   บรรทัดนี้ก็จริงหรือเปล่าครับถ้าเเรงเสียดทานเท่ากัน ทอร์กมันก็หักล้างกัน แต่ทำไมค่าNที่ได้ไท่เท่ากับที่ผมทำอ่าครับ  งง idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #19 on: December 20, 2012, 08:39:21 PM »

บรรทัดที่ใช้ \displaystyle \sum \vec{\tau}=\vec{0}
เค้าไม่ได้รวมทอร์กของแรงเสียดทานไว้เหรอครับ
   บรรทัดนี้ก็จริงหรือเปล่าครับถ้าเเรงเสียดทานเท่ากัน ทอร์กมันก็หักล้างกัน แต่ทำไมค่าNที่ได้ไท่เท่ากับที่ผมทำอ่าครับ  งง idiot2
อย่างที่คุณพูดก็ถูกครับ แต่ผมเห็นว่าเค้าทำโดยที่ไม่ใช้สมมุติฐานว่าแรงเสียดทานเท่ากัน
จริงๆคำตอบมันก็ออกมาขัดกันอยู่แล้วถ้าแรงเสียดทานไม่เท่าคุณจะค้างอยู่ท่านั้นได้อย่างไร แต่เดี๋ยวผมจะดูให้ละกันครับว่ามันผิดตรงไหน
jali
SuperHelper

« Reply #20 on: December 21, 2012, 08:30:57 PM »

... แต่ทำไมค่าNที่ได้ไท่เท่ากับที่ผมทำอ่าครับ  งง idiot2
คุณลองทำให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #21 on: January 04, 2013, 07:22:14 PM »

วันนี้เพิ่งลงมือดูวิธีที่ครูเขาทำมาอย่างจริงจัง  สรุปก็คือครู (หรือเฉลยที่เขาเอามา) คิดเลขผิดที่บรรทัดสุดท้ายตอนที่หาค่าแรงเสียดทานที่มือแต่ละข้าง  ถ้าเขาแทนค่าตัวเลขลงในสมการก่อนหน้านั้นถูกต้องและคิดเลขถูกต้องก็จะได้ค่าแรงเสียดทานที่มือเท่ากับที่เท้า (ที่จริงเขาได้แอบสมมุติไปแล้วว่าแรงสองแรงนี้มีขนาดเท่ากันตอนที่คิดทอร์กเนื่องจากแรงทั้งหมดที่ทำต่อร่างกายทั้งตัว แม้ว่าจะลืมเขียนไปในรูปและสมการทอร์ก)

mopyi
neutrino
*

« Reply #22 on: January 04, 2013, 09:26:28 PM »

วันนี้เพิ่งลงมือดูวิธีที่ครูเขาทำมาอย่างจริงจัง  สรุปก็คือครู (หรือเฉลยที่เขาเอามา) คิดเลขผิดที่บรรทัดสุดท้ายตอนที่หาค่าแรงเสียดทานที่มือแต่ละข้าง  ถ้าเขาแทนค่าตัวเลขลงในสมการก่อนหน้านั้นถูกต้องและคิดเลขถูกต้องก็จะได้ค่าแรงเสียดทานที่มือเท่ากับที่เท้า (ที่จริงเขาได้แอบสมมุติไปแล้วว่าแรงสองแรงนี้มีขนาดเท่ากันตอนที่คิดทอร์กเนื่องจากแรงทั้งหมดที่ทำต่อร่างกายทั้งตัว แม้ว่าจะลืมเขียนไปในรูปและสมการทอร์ก)
ตอนแรกดูผ่านๆคิดว่าคิดเลขถูกต้องแล้ว ขอบคุณอาจารย์มากครับ  smitten

Hitch your wagon to the star.
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น