มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7286 Members - Latest Member: Cool889
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ สมดุลในโยคะครับ  (Read 9487 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
top123...
neutrino
*

« on: November 18, 2012, 11:19:05 PM »

โจทย์กำหนดให้เเรงเสียดทานที่ขาเเต่ละข้างเท่ากัน  ที่เเขนเเต่ละข้างเท่ากัน กำหนดตน.cg ของส่วนบน อยู่ที่65cmจากมุมฉากวัดลงมา น้ำหนัก475N และส่วนล่างที่41cm น้ำหนัก275Nให้หาเเรงเสียดทาน ที่เเขนเเละขาเป็นเท่าไร

รบกวนด้วยครับบ icon adore icon adore

« Last Edit: November 19, 2012, 05:47:37 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: November 19, 2012, 09:41:18 AM »

คิดเหมือนไม้สองท่อนค้ำกันอยู่แล้วใช้หลักการสมดุลก็น่าจะออกครับ^^
top123...
neutrino
*

« Reply #2 on: November 26, 2012, 05:15:40 PM »

ที่ผมสงสัยคือ เเรงเสียดทานที่แขนและขาจำเป็นต้องเท่ากันมั้ยครับ  ถ้าไม่จำเป็นเเล้วคนจะไม่ไถลหรอครับเพราะไม่สมดุลเเนวราบ
« Last Edit: November 26, 2012, 08:52:41 PM by top123... » Logged
StpToMit
neutrino
*

« Reply #3 on: December 02, 2012, 04:17:55 PM »

ที่ผมสงสัยคือ เเรงเสียดทานที่แขนและขาจำเป็นต้องเท่ากันมั้ยครับ  ถ้าไม่จำเป็นเเล้วคนจะไม่ไถลหรอครับเพราะไม่สมดุลเเนวราบ

ในความคิดผมคิดว่าแรงเสียดทานที่ขาน่าจะเท่ากับที่แขนเพราะเนื่องจากสมดุลของแรงภายนอกในแนวแกนราบ
top123...
neutrino
*

« Reply #4 on: December 17, 2012, 07:26:21 PM »

คืออาจารย์ที่สอนครับ เขาเฉลยว่าเเรงเสียดทานไม่เท่าโดยเขาคิด สมดุลเเนวดิ่ง สมดุลการหมุนจากทั้งระบบ และก็สมดุลการหมุนจากการเเยกส่วนบนกับส่วนร่างของร่างกายครับ  แต่ผมงงว่าถ้ามันไม่เท่าเเล้วจะอยู่ได้อย่างไร ไม่ไถลหรอครับ
top123...
neutrino
*

« Reply #5 on: December 17, 2012, 08:07:25 PM »

หรือว่ามันมีเเรงจากส่วนรอยต่อส่วนบนกับส่วนร่างของร่างกายครับบ รบกวนชี้เเนะหน่อยครับ icon adore icon adore
mopyi
neutrino
*

« Reply #6 on: December 17, 2012, 08:26:23 PM »

คืออาจารย์ที่สอนครับ เขาเฉลยว่าเเรงเสียดทานไม่เท่าโดยเขาคิด สมดุลเเนวดิ่ง สมดุลการหมุนจากทั้งระบบ และก็สมดุลการหมุนจากการเเยกส่วนบนกับส่วนร่างของร่างกายครับ  แต่ผมงงว่าถ้ามันไม่เท่าเเล้วจะอยู่ได้อย่างไร ไม่ไถลหรอครับ

ช่วยแสดงวิธีคิดขออาจารย์ให้ด้วยครับ เพราะผมคิดว่ายังไงแรงเสียดทานที่สองข้างก็ต้องมีขนาดเท่ากันแน่นอนครับ  coolsmiley

Hitch your wagon to the star.
top123...
neutrino
*

« Reply #7 on: December 17, 2012, 08:42:01 PM »

One yoga exercise, known as the "Downward-Facing Dog," requires stretching your hands straight out above your head and bending down to lean against the floor. This exercise is performed by a certain 750N person, as shown in the simplified model in the figure below . When he bends his body at the hip to a 90.0deg angle between his legs and trunk, his legs, trunk, head and arms have the dimensions indicated. Furthermore, his legs and feet weigh a total of 270N, and their center of mass is 41.0cm from his hip, measured along his legs. The person's trunk, head, and arms weigh 480N, and their center of gravity is 65.0cm from his hip, measured along the upper body.

http://session.masteringphysics.com/prob

1. Find the friction force on each hand, assuming that it is the same on both feet and on both hands (but not necessarily the same on the feet as on the hands). Hint: First treat his entire body as a system; then isolate his legs (or his upper body).   โจทย์เขาเเนะไว้เองด้วยครับ

2. Find the friction on each foot, assuming that it is the same on both feet and on both hands (but not necessarily the same on the feet as on the hands). Hint: First treat his entire body as a system; then isolate his legs (or his upper body).

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #8 on: December 17, 2012, 09:33:32 PM »

ขอที่อาจารย์เขาแสดงวิธีทำครับ

top123...
neutrino
*

« Reply #9 on: December 17, 2012, 09:37:26 PM »

https://docs.google.com/open?id=0Bw2vhE9iUBUHNWZleklDS3FhZEE   ข้อสี่ครับ
top123...
neutrino
*

« Reply #10 on: December 18, 2012, 06:20:45 PM »

ที่อาจารย์เฉลยนี่ถูกแล้วหรอครับ icon adore
jali
SuperHelper

« Reply #11 on: December 18, 2012, 06:31:04 PM »

ผมเข้าไม่ได้อ่าครับ
top123...
neutrino
*

« Reply #12 on: December 18, 2012, 06:47:41 PM »

คือวิธีที่อาจารย์คือ 1.ใช้สมดุลเเนวดิ่งได้ เเรงปฏิกริยาเเนวฉากที่ขาเเละเเขนรวมเท่ากับ นน.ทั้งหมด
                          2.คิดสมดุลการหมุน ผลรวมทอร์กรอบจุดที่ขาเหยียบพื้น เป็นศูนย์  ใช้1,2สามารถหาNได้
                          3.หาเเรงเสียดทานโดยเเยกคิดส่วนบนกับส่วนร่างของร่างกาย  คิดที่ส่วนล่าง ใช้ตรงสะโพกเป็นจุดหมุน จะได้ว่าทอร์กจากเเรงที่ ส่วนบนของร่างกายทำเป็นศูนย์ คิดสมดุลการหมุนได้ เเรงเสียดทานที่ขาออกมา ทำในทำนองเดียวกันกับส่วนบน ได้เเรงเสียดทานที่มือซึ่งพบว่าไม่เท่ากับที่ขา  คำถามของผมคือ เมื่อมันไม่เท่า มันจะสมดุลเเนวราบหรอครับ มันไม่ไถลหรอครับ  รบกวนช่วยชี้เเนะด้วยเถอะครับบบบ   icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #13 on: December 18, 2012, 06:55:05 PM »

ผมเข้าไม่ได้อ่าครับ

คลิกที่เมนู File แล้วเลือก Download เลย  หรือไม่ก็คลิกดาวน์โหลดไฟล์ pdf ที่แนบข้างล่างนี้
« Last Edit: December 18, 2012, 07:00:09 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

jali
SuperHelper

« Reply #14 on: December 18, 2012, 08:53:19 PM »

บรรทัดที่ใช้ \displaystyle \sum \vec{\tau}=\vec{0}
เค้าไม่ได้รวมทอร์กของแรงเสียดทานไว้เหรอครับ
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น