มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7718 Members - Latest Member: Pppnnn
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: นักเรียนกับอาจารย์  (Read 8396 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: December 23, 2005, 10:00:32 PM »

ผมลองเอามาให้คิดเล่นกันนะครับ เป็นแบบทดสอบย่อยในห้องเรียนของโรงเรียนผมเอง

โจทย์มีอยู่ว่า...
ณ ห้องเรียนที่เงียบสงบ นักเรียนทุกคนกำลังนั่งเรียนฟิสิกส์กันอย่างเคร่งเครียด นักเรียนคนหนึ่งทำลายความสงบของห้องเรียนด้วยการยกมือขึ้นถามอาจารย์ว่า
นักเรียน:อาจารย์ครับ อิเล็กตรอนต่างกับประจุยังไงหรอครับ
อาจารย์:ก็อิเล็กตรอนเป็นตัวทำให้เกิดประจุไงนักเรียน
ณ เวลาต่อมาหลังจากเรียนต่อไปสักพักก็มีนักเรียนอีกผู้หนึ่งยกมือขึ้นถามบ้าง
นักเรียน:อาจารย์ค่ะตอนที่อาจารย์สอนเรื่องไฟฟ้าสถิตนะค่ะ อาจารย์บอกว่าประจุอยู่ที่ผิวของตัวนำใช่หรือไม่ค่ะ
อาจารย์:ใช่ จากการทดลองเรื่องกระป๋องน้ำแข็งของฟาราเดย์ไง
นักเรียน:แล้วอาจารย์ก็บอกว่าเมื่อประจุเกิดการเคลื่อนที่จะเกิดกระแสขึ้นในตัวนำ แล้วอาจารย์บอกว่าประจุเคลื่อนที่ที่ผิวของตัวนำ แต่อิเล็กตรอนเคลื่อนที่ภายในตัวนำ จากที่เมื่อกี้เพื่อนถามอาจารย์(คำถาม:อิเล็กตรอนต่างกับประจุยังไง)ก็แปลว่าเมื่ออิเล็กตรอนเคลื่อนที่ก็คือประจุเคลื่อนที่นั้นเอง มันฟังแล้วขัดกันนะค่ะ
อาจารย์:...(กำลังอึ้งอยู่กับคำถาม)
ท่านคิดว่าคำพูดของอาจารย์และนักเรียนนั้นผิดหรือถูกอย่างไร แล้วถ้าท่านเป็นอาจารย์ท่านจะตอบนักเรียนว่าอย่างไร

โดยส่วนตัวแล้วผมว่าโจทย์มันไม่อยากเท่าไรแต่การจะเขียนอธิบายคำตอบให้คนอื่นเข้าใจนั้นนะยากกว่า
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: December 23, 2005, 10:20:07 PM »

ผมไม่รู้ครับ แต่จะ...ตอบนะ ...นี่อยากเติมอะไรก็แล้วแต่

ผมขอตอบอย่างนี้ หนึ่ง ประจุ เป็นสมบัติ พิเศษ อธิบายยากยิ่ง เหมือนกับที่เรายากที่จะอธิบาย คำว่ามวล ฉะนั้นผมจะถือว่า มันเป็นสมบัติหนึ่งของสสาร
ส่วน อิเล็คตรอน เป็น อนุภาค(สสาร) ที่มี สมบัติ เป็นประจุ ลบ และมี มวลด้วย ฉะนั้น ผมไม่รู้ยังไง ว่าใครถูก
ซึ่งโดยความเข้าใจ แบบจำลองโมเลกุลของโลหะ (ตัวนำ) ในวิชาเคมี บอกเราว่า โลหะ มักจะมี อิเล็คตรอนอิสระ วิ่งไปมา ซึ่ง การที่จะทำให้วัตถุ มี ประจุบวกหรือลบนั้น เรามิอาจนำโปรตอนซึ่งมีสมบัติเป็นประจุบวกได้ (เพราะยากกว่า) เราจึงเอาอิเล็คตรอนออก
ไม่รู้เหมือนกันว่า ผมผิดตรงไหน แต่ ผมเข้าใจแบบนี้นะครับ icon adore
« Last Edit: October 06, 2010, 07:41:05 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: December 23, 2005, 10:49:57 PM »

คือว่าจริงๆแล้วแบบทดสอบมันopenอ่ะครับ แล้วแต่ว่าเราจะแย้งว่าผิดหรือถูกตรงไหนแต่ต้องมีเหตุผลมาลองรับเสมอ อาจารย์เขาวัดแนวคิดและวิธีคิดนะครับ
sg24979
neutrino
*

« Reply #3 on: December 23, 2005, 11:09:09 PM »

คือว่าจริงๆแล้วแบบทดสอบมันopenอ่ะครับ แล้วแต่ว่าเราจะแย้งว่าผิดหรือถูกตรงไหนแต่ต้องมีเหตุผลมาลองรับเสมอ อาจารย์เขาวัดแนวคิดและวิธีคิดนะครับ

คุณ vsepr อยู่โรงเรียนไหนหรอครับ  ข้อสอบน่าสนใจมากๆเลย  น่าชมเชยอาจารย์คนออกข้อสอบดีจัง  แต่บอกตรงๆถ้าให้ผมตอบ  ผมก็ไม่คิดว่าจะตอบได้สมบูรณ์ 100 % หรอกนะนี่  ถ้าอาจารย์ท่านจะช่วยเฉลยให้ศิษย์อันเป็นที่รักของท่านเข้าใจเพิ่มเติมหลังสอบเสร็จแล้ว น่าจะดีไม่ใช่น้อยเลยนะครับ นักเรียนโรงเรียนนี้คงเข้าใจฟิสิกส์อย่างถ่องแท้ขึ้นพอสมควรในเรื่องนี้  หุหุ  Grin

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
vsepr
neutrino
*

« Reply #4 on: December 24, 2005, 07:13:36 PM »

ผมอยู่โรงเรียนอะไร ผมอยู่โรงเรียนที่ไม่โด่งดังหรอกครับเพียงแต่โรงเรียนของผมอยู่ข้างโรงเรียนที่โด่งดังเป็นอันดับหนึ่งของประเทศ(อยู่แถวสยาม)ใบ้ให้แล้วนะพอจะรู้จักกันบ้างหรือเปล่่าครับ

ส่วนที่คุณampanบรรยายมาก็มีส่วนถูกในเรื่องของอิเล็กตรอน(ตามที่อาจารย์ผมอธิบาย)
ผมไม่รู้ครับ แต่จะ...ตอบนะ ...นี่อยากเติมอะไรก็แล้วแต่

ผมขอตอบอย่างนี้ หนึ่ง ประจุ เป็นสมบัติ พิเศษ อธิบายยากยิ่ง เหมือนกับที่เรายากที่จะอธิบาย คำว่ามวล ฉะนั้นผมจะถือว่า มันเป็นสมบัติหนึ่งของสสาร
ส่วน อิเล็คตรอน เป็น อนุภาค(สสาร) ที่มี สมบัติ เป็นประจุ ลบ และมี มวลด้วย ฉะนั้น ผมไม่รู้ยังไง ว่าใครถูก

ส่วนเฉลยของแบบทดสอบอาจารย์ผมเขาบรรยายให้ฟังเลยมีเวลาจะมาอธิบายให้ฟังนะครับ(ค่อนข้างยาว)
« Last Edit: October 06, 2010, 07:41:19 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: December 24, 2005, 09:12:00 PM »

ผมอยู่โรงเรียนอะไร ผมอยู่โรงเรียนที่ไม่โด่งดังหรอกครับเพียงแต่โรงเรียนของผมอยู่ข้างโรงเรียนที่โด่งดังเป็นอันดับหนึ่งของประเทศ(อยู่แถวสยาม)ใบ้ให้แล้วนะพอจะรู้จักกันบ้างหรือเปล่่าครับ
อย่าบอกนะ ว่าพวกร่วมเครือ สาธิต เดียวกับผม อย่าบอกเด็ดขาดว่าคุณเป็น เด็กสาธิต ปทุมวัน ซึ่ง ผมเป็นเด็กสาธิต ประสานมิตร มันไม่เกี่ยวกัน หุหุ
จริงๆ แล้ว ผมจะบอกยังไงดีนะ ผมนะ เป็นพวกบ้าๆ หัวดื้อ ใครบอกว่าดี ผมจะเถียง และพยายามหาข้อขัดแย้ง เพราะผมเชื่อว่า ไม่มี อะไรสมบูรณ์แบบ คือ ข้อสอบนะ จัดว่าดี แต่ต้องอาศัยความรู้หลากหลายพอควรมาตอบ ซึ่งผมไม่รู้ ว่าคุณ vsepr อยู่ ม.ไหน มันจะรู้มากพอไหม แต่ บางครั้ง รู้มากไปก็เหมือน ถูกกรอบความรู้อัดไว้ จนไม่สามารถสร้างสรรค์อะไรใหม่ๆได้
เอ่ นี่ผมพูดอะไร นี่ งง อ่อ หมายเหตุ ปัจจุบัน ผมเป็น อดีตเด็ก สาธิตแล้ว เพราะ เค้าเชิญ ออก ไปเรียน ที่อื่นได้แล้ว Grin
« Last Edit: October 06, 2010, 07:41:42 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
vsepr
neutrino
*

« Reply #6 on: December 24, 2005, 11:56:50 PM »

ถูกต้องแล้วครับผมเป็นเด็กสาธิตปทุมวัน Cool

ผมมาเฉลยแล้วดีกว่า(เรียบเรียงจากคำพูดของอาจารย์ ถ้าผิดก็โปรดชี้แนะด้วยครับ) icon adore
คำถามของนักเรียนที่ว่าอิเล็กตรอนต่างกับประจุ เราต้องทำความเข้าใจก่อนว่าประจุที่เราพูดถึงกันอยู่นี่หมายถึงอะไร
เราทราบกันดีว่าอิเล็กตรอนนั้นมีประจุเป็นลบและโปรตรอนมีประจุเป็นบวก แล้วถ้าเรามาพิจารณาที่อะตอมในอะตอมประกอบไปด้วยนิวเคลียสและอิเล็กตรอนซึ่งโคจรอยู่รอบนิวเคลียสด้วยแรงทางไฟฟ้า ส่วนในนิวเคลียสนั้นประกอบไปด้วยโปรตอนและนิวตรอนโดยรวมกันอยู่ด้วยแรงนิวเคลียร์ ถ้าอะตอมนั้นมีจำนวนโปรตรอนเท่ากับอิเล็กตรอนมันก็จะเป็นกลางทางไฟฟ้า เมื่ออะตอมเกิดการสูญเสียหรือได้รับอิเล็กตรอนก็จะเป็นไอออนบวกและลบตามลำดับ แล้วเรามาดูที่ตัวนำไฟฟ้าประจุจะต้องอยู่ที่ผิวของตัวนำ แต่ประจุที่อยู่นี้ไม่ได้หมายความว่าอิเล็กตรอนหรือโปรตรอนนั้นขึ้นมาอยู่ผิวของตัวนำแต่คืออะตอมที่ผิวของตัวนำนั้นมีการสูญเสียหรือได้รับอิเล็กตรอนทำให้อะตอมเหล่านั้นมีสภาพเป็นบวกและลบ กลับมาที่คำถามของนักเรียนบ้างถ้าประจุในที่นี้คือประจุของอิเล็กตรอนคำถามนี้จึงไม่สมควรถาม แต่ถ้าประจุหมายถึงประจุที่ผิวตัวนำเราก็กล่าวได้ว่าอิเล็กตรอนนั้นทำให้เกิดประจุได้เมื่อมันหลุดหรือเข้าไปเพิ่มอยู่ในอะตอม icon adore

พอแค่นี้ก่อนละกันนะครับแล้วจะมาต่อวันหลัง Smiley

« Last Edit: March 08, 2011, 05:00:38 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #7 on: December 25, 2005, 08:23:39 AM »

^^^ โดยสรุป ประเด็นที่อยากจะบอกคืออะไร ?

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น