ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6071 Members - Latest Member: Rota
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามแนวคิดโจทย์จากอาจารย์และเพื่อนๆหน่อยคับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามแนวคิดโจทย์จากอาจารย์และเพื่อนๆหน่อยคับ  (Read 1437 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Joke
neutrino
*

« on: November 17, 2012, 11:40:33 AM »

คือ ผมจะวิเคราะห์ การเคลื่อนที่ของระบบ มวล2ก้อนที่วางห่างกันระยะนึงและมวลไม่เท่ากัน จากนั้นมวล2ก้อนออกแรงดึงดูดซึ่งกันและกัน จนกระทั่งมวล2ก้อนเคลื่อนที่เข้ามาติดกัน  ผมต้องการอยากรู้ช่วงเวลาตั้งแต่เริ่มต้นจนกระทั่งเกิดเหตุการณ์นี้อ้ะคับ  ช่วยแนะแนวคิดหน่อยคับ สามารถใช้การคงตัวของพลังงานกลผ่านการทำงานของแรงอนุรักษ์ได้เปล่่าคับ+การคงตัวของปริมาณโมเมนตัมเนื่องจากไม่มีแรงภายนอกมากระตุ้นสภาวะระบบ แล้วค่อยต่อยอดไปหา t ได้รึเปล่่าคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ ^^
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #1 on: November 17, 2012, 01:04:27 PM »

คือ ผมจะวิเคราะห์ การเคลื่อนที่ของระบบ มวล2ก้อนที่วางห่างกันระยะนึงและมวลไม่เท่ากัน จากนั้นมวล2ก้อนออกแรงดึงดูดซึ่งกันและกัน จนกระทั่งมวล2ก้อนเคลื่อนที่เข้ามาติดกัน  ผมต้องการอยากรู้ช่วงเวลาตั้งแต่เริ่มต้นจนกระทั่งเกิดเหตุการณ์นี้อ้ะคับ  ช่วยแนะแนวคิดหน่อยคับ สามารถใช้การคงตัวของพลังงานกลผ่านการทำงานของแรงอนุรักษ์ได้เปล่่าคับ+การคงตัวของปริมาณโมเมนตัมเนื่องจากไม่มีแรงภายนอกมากระตุ้นสภาวะระบบ แล้วค่อยต่อยอดไปหา t ได้รึเปล่่าคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ ^^

ทำแบบนั้นก็ได้ครับ หรือจะใช้กฎการเคลื่อนที่ของนิวตัน ทำตรงๆเลยก็ได้ แต่ที่จริงก็คือวิธีเดียวกัน  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น