ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: คลื่นในเชือกครับ  (Read 5952 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« Reply #15 on: November 05, 2012, 08:09:15 PM »

ตามนี้ครับ
Ae^{i(\omega t-kx)}+A_{1}e^{i(\omega t+kx)}=A_{2}e^{i(\omega t-k_{1}x)}...1 จากเงื่อนไขขอบของเชือก
\frac{\partial (Ae^{i(\omega t-kx)}+A_{1}e^{i(\omega t+kx)})}{\partial x}=\frac{\partial (A_{2}e^{i(\omega t-k_{1}x)})}{\partial x}...2 จากเงื่อนไขแรงแนวดิ่ง
แทนx=0ได้
Ae^{i \omega t}+A_{1}e^{i \omega t}=A_{2}e^{i \omega t}
A+A_{1}=A_{2}
จาก2ดิฟแล้วแทนค่าx=0ได้
-ikAe^{i \omega t}+ikA_{1}e^{i \omega t}=-ik_{1}A_{2}e^{i \omega t}
A_{2}=\frac{k}{k_{1}}A-\frac{k}{k_{1}}A_{1}
แทนลงไปได้
A_{re}=\frac{k-k_{1}}{k+k_{1}}
A_{trans}=\frac{2k}{k+k_{1}}
แต่
Z=\frac{F}{v}=\frac{Fk}{\omega}
ได้
A_{re}=\frac{Z_{1}-Z_{2}}{Z_{1}+Z_{2}}
A_{trans}=\frac{2Z_{1}}{Z_{1}+Z_{2}}
เป็นอันจบครับ  Grin
และ
Z\propto \sqrt{\mu} เพราะ
Z=\frac{F}{v}=\frac{F}{\sqrt{\frac{F}{\mu}}}=\sqrt{F \mu}
อ้ออีกเรื่องครับจากที่คุณwantedบอกว่าZปลายตรึงมีค่าอนันต์ ผมคาดว่าZปลายอิสระมีค่า0หรือเปล่าครับ
jali
SuperHelper

« Reply #16 on: November 05, 2012, 08:12:28 PM »

...
ทีนี้ก็ลองจัดให้อยู่ในรูป Z ( Z=T/v ; T = แรงตึงเชือก , v = ความเร็วเฟสของคลื่น)

แนะนำหนังสือ : Physics of vibrations and waves ของ H.J.Pain
ขอบคุณครับ  Smiley
It is GOL
neutrino
*

« Reply #17 on: November 05, 2012, 09:38:22 PM »

อ้ออีกเรื่องครับจากที่คุณwantedบอกว่าZปลายตรึงมีค่าอนันต์ ผมคาดว่าZปลายอิสระมีค่า0หรือเปล่าครับ

ครับ  Smiley

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
jali
SuperHelper

« Reply #18 on: November 06, 2012, 01:15:51 PM »

ครับ  Smiley
ขอบคุณครับ  Wink
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น