ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9360 Members - Latest Member: AngelIyara
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์ปล่อยของมีเชือกผูกติด และ คานพาดผนังครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ปล่อยของมีเชือกผูกติด และ คานพาดผนังครับ  (Read 4117 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tharit Tk.
neutrino
*

« on: November 02, 2012, 08:46:33 PM »

1.ปล่อยวัตถุรูปร่างเหมือนกัน จากระดับความสูงH เท่ากัน  โดยก้อนในรูป A มวล0.1kg ปล่อยตกอิสระ รูปB มวล0.5kg ใช้เชือกยาว Hตรึงแน่นกับขอบยึดไว้
ผมอยากถามว่า วัตถุทั้ง2จะตกพร้อมกันหรือไม่ แล้วเพราะอะไรด้วยครับ ตอนแรกๆผมคิดดู คิดว่ารูปที่มีเชือกน่าจะตกทีหลังเพราะมีแรงตึงเชือกมาเกี่ยวข้อง แต่คิดดูไปเรื่อยๆก็ว่ามันน่าจะตกพร้อมกันน่ะครับ bang head (รูปไม่ดีเท่าไหร่นะครับ ใช้มือวาด)

2.บันไดยาวLพาดกับผนังลื่น ที่มุมต่างๆจากน้อยไปหามากพบว่าเมื่อ มุม=30 บันไดจะเรื่มไถลล้มพอดี ข้อใดกล่าวถูกต้อง

1.ถ้า =30 และมีนักเรียนไปยืนที่A บันไดจะล้ม
2.ถ้า =30 และมีนักเรียนไปยืนที่B บันไดจะล้ม
3.ถ้า =30  และมีนักเรียนไปยืนที่C บันไดจะล้ม
4.ถ้า <30  และมีนักเรียนไปยืนที่A บันไดจะล้ม
5.ถ้า <30 และมีนักเรียนไปยืนที่B บันไดจะล้ม

ที่ผมคิดคือคิดว่า 1 และ 3 น่าจะผิด เพราะการที่มีคนไปยืน ก็เป็นการเพิ่มแรงเสียดทานต้านการไถลไปในตัวด้วย แล้วก็ข้อ 2ก็น่าจะผิดด้วยเนื่องจากถ้าให้Bเป็นจุดหมุน จะคิดแรงที่ผนังดันออกมากับแรงเสียดทานเท่านั้น ซึ่งจากโจทย์เท่ากัน(เมื่อไม่มีคน) แล้วแขนของโมเมนต์แต่ละอันก็เท่ากันด้วย ส่วน ข้อ 4 5ไม่รู้แนวทางเลยครับ    bang head

ขอบคุณครับ Cool
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: November 03, 2012, 11:07:10 AM »

ข้อหนึ่งเวลาที่ใช้ตกเป็นของการตกแบบเสรี กับของsimple pendulumแต่ของเพ็นดูลัมผมจำสูตรไม่ได้ แต่ถ้าเรามอง ผมคิดว่ากรณีแรกมีแรงโน้มถ่วงกระทำอย่างเดียวแต่ว่าแรงที่กระทำในกรณีที่สองมีแรงตึงที่มีค่าไม่คงที่และมีองค์ประกอบตามแกนดิ่งทำให้ความเร่งมีค่าไม่คงตัวแต่ลดลงเรื่อยๆผมว่าเพ็นดูลัมควรใช้เวลานานกว่า
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: November 03, 2012, 12:05:12 PM »

ถ้ามุมเท่ากับ30คนจะขึ้นไปถึงได้แค่จุดศูนย์กลางมวลของบันได ที่มุมน้อยกว่า30คนจะขึ้นไปได้สูงกว่าเดิม
...
ที่ผมคิดคือคิดว่า 1 และ 3 น่าจะผิด เพราะการที่มีคนไปยืน ก็เป็นการเพิ่มแรงเสียดทานต้านการไถลไปในตัวด้วย...
ถ้าเพิ่มแรงเสียดทานมันก็ไม่ควรจะล้มไม่ใช่เหรอครับ
จะคิดแรงที่ผนังดันออกมากับแรงเสียดทานเท่านั้น
แรงที่พื้นดันก็มีครับ
Tharit Tk.
neutrino
*

« Reply #3 on: November 03, 2012, 12:09:43 PM »

ถ้ามุมเท่ากับ30คนจะขึ้นไปถึงได้แค่จุดศูนย์กลางมวลของบันได ที่มุมน้อยกว่า30คนจะขึ้นไปได้สูงกว่าเดิม
...
ที่ผมคิดคือคิดว่า 1 และ 3 น่าจะผิด เพราะการที่มีคนไปยืน ก็เป็นการเพิ่มแรงเสียดทานต้านการไถลไปในตัวด้วย...
ถ้าเพิ่มแรงเสียดทานมันก็ไม่ควรจะล้มไม่ใช่เหรอครับ
จะคิดแรงที่ผนังดันออกมากับแรงเสียดทานเท่านั้น
แรงที่พื้นดันก็มีครับ

ใช่ครับผมก็ว่ามันไม่น่าจะล้มนิครับ   ปล.ผมลืมเอาแรงที่พื้นดันมาคิดจริงๆด้วยครับเพิ่งนึงออกเมื่อวานตอนกลางคืนเอง smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: