มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6143 Members - Latest Member: Latte
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความเหนี่ยวนำร่วมครับ  (Read 3160 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: October 21, 2012, 08:53:50 PM »

คือว่าในยังครับเค้าเขียนว่า
"เราสามารถเขียนความสัมพันธ์ได้ว่า \Phi_{B}=(constant)i แต่เราชอบที่จะเขียนว่า N\Phi_{B}=Mi มากกว่าแล้วเราก็นิยาม M ว่าเป็นความเหนี่ยวนำร่วม"
ส่งที่ผมจะถามก็คือ
๑.เรารู้ได้อย่างไรครับว่าฟลักซ์มันแปรตรงกับกระแส
๒.เรารู้ได้อย่างไรครับว่าความเหนี่ยวนำร่วมมีค่าเดียวกันไม่ว่าขดไหนจะเป็นตัวเริ่มเหนี่ยวนำ
« Last Edit: October 21, 2012, 10:27:07 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ชัยโรจน์
neutrino
*

ความยากเป็นรองความตั้งใจเสมอ

« Reply #1 on: October 22, 2012, 07:37:21 AM »

1. เพราะความเข้มสนามแม่เหล็กแปรผันตรงกับกระแสไฟฟ้า
2. พิสูจน์ได้ แต่ใช้คณิตศาสตร์เยอะหน่อย สบายใจได้ครับ  Grin
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: October 22, 2012, 02:01:51 PM »

ที่ว่าความเข้มแปรตรงกับกระแสนี่มันเฉพาะตรงกลางๆขดไม่ใช่เหรอครับแต่ส่วนนอกๆมันแปรตรงจริงเหรอครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: October 22, 2012, 02:24:16 PM »

ที่ว่าความเข้มแปรตรงกับกระแสนี่มันเฉพาะตรงกลางๆขดไม่ใช่เหรอครับแต่ส่วนนอกๆมันแปรตรงจริงเหรอครับ

เอาข้อความนี้มาจากไหน แน่ใจหรือเปล่าว่าพูดในสิ่งที่ต้องการพูด  เราต้องการพูดว่าความเข้มสนามแม่เหล็กมีค่าสม่ำเสมอบริเวณตรงกลาง ๆ หรือต้องการพูดว่าความเข้มสนามแม่เหล็กที่จุดใด ๆ มีค่าแปรผันตรงกับกระแสไฟฟ้า

jali
SuperHelper

« Reply #4 on: October 29, 2012, 05:55:13 PM »

เอาข้อความนี้มาจากไหน แน่ใจหรือเปล่าว่าพูดในสิ่งที่ต้องการพูด  เราต้องการพูดว่าความเข้มสนามแม่เหล็กมีค่าสม่ำเสมอบริเวณตรงกลาง ๆ หรือต้องการพูดว่าความเข้มสนามแม่เหล็กที่จุดใด ๆ มีค่าแปรผันตรงกับกระแสไฟฟ้า
ต้องการจะพูดว่าความเข้มสนามแม่เหล็กมีค่าสมำ่เสมอที่ตรงกลางแล้วก็ยังแปรตรงกับกระแสไฟฟ้าด้วย
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #5 on: October 29, 2012, 08:46:56 PM »

ต้องการจะพูดว่าความเข้มสนามแม่เหล็กมีค่าสมำ่เสมอที่ตรงกลางแล้วก็ยังแปรตรงกับกระแสไฟฟ้าด้วย

ความเข้มสนามแม่เหล็กมีค่าแปรตรงกับกระแสไฟฟ้าที่ทำให้เกิดสนามแม่เหล็กทุกแห่ง ไม่สำคัญว่าอยู่ที่ไหน

jali
SuperHelper

« Reply #6 on: October 30, 2012, 12:39:30 PM »

ตามสมการนี้หรือเปล่าครับ
d\vec{B}=\frac{\mu_{0}}{4\pi}\frac{Id\vec{l} \times\hat{r}}{r^{2}}
ชัยโรจน์
neutrino
*

ความยากเป็นรองความตั้งใจเสมอ

« Reply #7 on: October 30, 2012, 03:08:50 PM »

ตามสมการนี้หรือเปล่าครับ
d\vec{B}=\frac{\mu_{0}}{4\pi}\frac{Id\vec{l} \times\hat{r}}{r^{2}}
ใช่ครับ แต่ระวังไว้อย่างหนึ่งว่ากฎนี้ใช้สำหรับกระแสคงที่ (Steady-state currents) ได้เท่านั้น หมายความว่าถ้าตอนนี้เราวัดกระแสได้แค่นี้ หันหลังไปมองอย่างอื่นแล้วหันกลับมาวัดกระแสอีกครั้งต้องได้เท่าเดิม ดังนั้นมันจึงถูกใช้คำนวณหาความเข้มสนามแม่เหล็กจากกระแสที่ไม่คงที่ไม่ได้

อย่างไรก็ตามในเรื่องความเหนี่ยวนำเราก็ใช้สูตรนั้นบ่อย ๆ กับกระแสที่เปลี่ยนไปตามเวลา แน่นอนว่ามันผิด (แต่ก็ทำไปเถอะ  Grin) แต่ถ้าจะทำให้ถูกจริง ๆ ต้องใช้คณิตศาสตร์เยอะหน่อยครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น