มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 7996 Members - Latest Member: Racing
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่ในกรอบต่างๆ  (Read 2185 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: October 31, 2012, 09:56:52 PM »

โจทย์บอกว่า มีกรอบอ้างอิงเฉื่อยเรียกว่า s เเละมีกรอบอ้างอิงที่เคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงตัว v(0)i เทียบกับกรอบอ้างอิง s เรียกกรอบนี้ว่า s' ในกรอบ s' มีมวล m เคลื่อนด้วยความเร็วคงตัว vi ถ้าเราวัดพลังงานจลน์ ผลจะมีค่าไม่เท่ากันใช่หรือเปล่าครับผม  ถ้าใช่ เเล้วมันขัดกับที่บอกว่า กฎฟิสิกส์ทุกกฎมีรูปเหมือนกันในกรอบอ้างอิงเฉื่อย  ผมงง มากเลยครับช่วยทีนะครับผม
 buck2
K.P.
neutrino
*

« Reply #1 on: October 31, 2012, 11:10:01 PM »

พลังงานจลน์ไม่ใช่กฏครับ

กฏเช่น กฏของนิวตัน

F=ma=m\frac{d^{2}s }{d t^{2}}=m\frac{d^{2}(s^\prime +vt) }{d t^{2}}=m\frac{d^{2}s^\prime }{d t^{2}}=ma^\prime=F^\prime

แต่ถ้ากรอบอ้างอิงเป็นกรอบที่ไม่เฉื่อย เวลาคิดสมการกฏข้อที่2ของนิวตันในกรอบนี้

รูปสมการจะไม่ใช้ F = ma

แต่จะมีพจน์อื่นๆด้วย ทำให้รูปสมการมันไม่เหมือนเดิม..... แรงที่เพิ่มมานี้เราเรียกว่าแรงเทียม

เช่น ถ้ากรอบอ้างอิงมีความเร่งเชิงเส้น A เทียบกับกรอบอ้างอิงเฉื่อย

สมการใหม่จะเป็น F = ma' -mA ; a เป็นความเร่งของอนุภาคที่เราสนใจในกรอบอ้างอิงที่มีความเร่ง , mA เป็นแรงเทียม

แรงเทียมอื่นๆมีอีก เช่น ถ้ากรอบของเราทั้งหมุนและมีความเร่ง เราจะมีแรง mA , แรงหนีศูนย์กลาง , แรงcoriolis และ แรงeuler

สามารถอ่านเพิ่มเติมได้ใน http://en.wikipedia.org/wiki/Fictitious_force

หรือในหนังสือ mechanics ทั่วไป ในบท accelerating frame

buck2 ตอบไปตอบมา ผมชักสงสัยแล้วว่าตอบตรงคำถามรึเปล่า ไม่แน่ใจว่าพูดถึงประเด็นนี้ หรือ ประเด็นในเรื่อง สัมพัทธภาพ
« Last Edit: October 31, 2012, 11:22:57 PM by K.P. » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: November 01, 2012, 12:19:17 PM »

...กฎฟิสิกส์ทุกกฎมีรูปเหมือนกันในกรอบอ้างอิงเฉื่อย
ทำไมจะไม่เหมือนหล่ะครับไม่ว่าเราจะสังเกตจากกรอบไหนพลังงานจลน์ก็ยังคงอยู่ในรูป \frac{1}{2}mv^{2} (สำหรับอัตราเร็วต่ำ)ถึงแม้ว่ามันจะมีค่าไม่เท่ากันในแต่ละกรอบ
การที่เราบอกว่ากฏมีรูปเหมือนเดิมไม่ได้หมายความว่ามันต้องให้ค่าเท่าเดิมนะครับ ถ้าดูจากนิยามโมเมนตัมก็จะให้อีกตัวอย่างหนึ่งที่ดีครับ
« Last Edit: November 01, 2012, 12:21:28 PM by jali » Logged
Wesley
neutrino
*

« Reply #3 on: November 01, 2012, 08:58:03 PM »

...กฎฟิสิกส์ทุกกฎมีรูปเหมือนกันในกรอบอ้างอิงเฉื่อย
ทำไมจะไม่เหมือนหล่ะครับไม่ว่าเราจะสังเกตจากกรอบไหนพลังงานจลน์ก็ยังคงอยู่ในรูป \frac{1}{2}mv^{2} (สำหรับอัตราเร็วต่ำ)ถึงแม้ว่ามันจะมีค่าไม่เท่ากันในแต่ละกรอบ
การที่เราบอกว่ากฏมีรูปเหมือนเดิมไม่ได้หมายความว่ามันต้องให้ค่าเท่าเดิมนะครับ ถ้าดูจากนิยามโมเมนตัมก็จะให้อีกตัวอย่างหนึ่งที่ดีครับ

ขอบพระคุณมากนะครับผมเห็นภาพขึ้นมาก เข้าใจขึ้นอีกเยอะ
Wesley
neutrino
*

« Reply #4 on: November 01, 2012, 08:58:54 PM »

พลังงานจลน์ไม่ใช่กฏครับ

กฏเช่น กฏของนิวตัน

F=ma=m\frac{d^{2}s }{d t^{2}}=m\frac{d^{2}(s^\prime +vt) }{d t^{2}}=m\frac{d^{2}s^\prime }{d t^{2}}=ma^\prime=F^\prime

แต่ถ้ากรอบอ้างอิงเป็นกรอบที่ไม่เฉื่อย เวลาคิดสมการกฏข้อที่2ของนิวตันในกรอบนี้

รูปสมการจะไม่ใช้ F = ma

แต่จะมีพจน์อื่นๆด้วย ทำให้รูปสมการมันไม่เหมือนเดิม..... แรงที่เพิ่มมานี้เราเรียกว่าแรงเทียม

เช่น ถ้ากรอบอ้างอิงมีความเร่งเชิงเส้น A เทียบกับกรอบอ้างอิงเฉื่อย

สมการใหม่จะเป็น F = ma' -mA ; a เป็นความเร่งของอนุภาคที่เราสนใจในกรอบอ้างอิงที่มีความเร่ง , mA เป็นแรงเทียม

แรงเทียมอื่นๆมีอีก เช่น ถ้ากรอบของเราทั้งหมุนและมีความเร่ง เราจะมีแรง mA , แรงหนีศูนย์กลาง , แรงcoriolis และ แรงeuler

สามารถอ่านเพิ่มเติมได้ใน http://en.wikipedia.org/wiki/Fictitious_force

หรือในหนังสือ mechanics ทั่วไป ในบท accelerating frame

buck2 ตอบไปตอบมา ผมชักสงสัยแล้วว่าตอบตรงคำถามรึเปล่า ไม่แน่ใจว่าพูดถึงประเด็นนี้ หรือ ประเด็นในเรื่อง สัมพัทธภาพ

ขอบพระคุณมากนะครับ ผมพอเข้าใจเเล้วครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น