ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6087 Members - Latest Member: prayuut
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เรื่องแสงครับ  (Read 3035 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: October 29, 2012, 06:01:28 PM »

คือผมสงสัยว่าถ้าประจุมันเลื่อนที่ด้วยความเร็วคงตัวมันไม่ทำให้เกิดคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเหรอครับ
เพราะถ้าเราพิจารณาที่จุดคงที่จุดหนึ่งสนามแม่เหล็กมันก็มีค่าแปรตามเวลาไม่ใช่เหรอครับ ทำไมมันถึงทำให้เกิดคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าไม่ได้หล่ะครับ
ชัยโรจน์
neutrino
*

ความยากเป็นรองความตั้งใจเสมอ

« Reply #1 on: October 29, 2012, 10:56:34 PM »

...ถ้าเราพิจารณาที่จุดคงที่จุดหนึ่งสนามแม่เหล็กมันก็มีค่าแปรตามเวลาไม่ใช่เหรอครับ...
ไม่ใช่ครับ
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: October 30, 2012, 12:36:17 PM »

ทำไมถึงไม่ใช่หล่ะครับ ในเมื่อที่เวลาหนึ่งประจุที่เคลื่อนที่อยู่ห่างจากเราไปค่าหนึ่งแต่ที่ขณะต่อมามันก็อยู่ห่างจากเราไปอีกระยะหนึ่งที่ไม่เท่ากับตอนแรก แบบนี้สนามตามกฏบิออซาวาต์ก็ให้ว่าค่ามันต่างที่เวลามันต่างได้แล้วนี่ครับ
ชัยโรจน์
neutrino
*

« Reply #3 on: October 30, 2012, 02:28:27 PM »

...ถ้าเราพิจารณาที่จุดคงที่จุดหนึ่งสนามแม่เหล็กมันก็มีค่าแปรตามเวลาไม่ใช่เหรอครับ...
ไม่ใช่ครับ
ผมผิดไปแล้ว  bang head
ชัยโรจน์
neutrino
*

« Reply #4 on: October 30, 2012, 03:55:00 PM »

เอาล่ะตั้งใจตอบคำถามละ ที่เราคิดมามันถูกครับแต่เรารู้ไหมว่าการแผ่รังสีคืออะไร รังสีแม่เหล็กไฟฟ้าที่แผ่ออกไปจะต้องมีพลังงานติดไปกับมันด้วย และการแผ่รังสีคือการที่พลังงานนั้นไม่ได้หายไปหรือย้อนกลับมาเมื่ออยู่ห่างจากแหล่งกำเนิดมาก ๆ กำลังต่อพื้นที่ที่อยู่ในรังสีแม่เหล็กไฟฟ้าคำนวณจาก Poynting vector ตามสมการ \mathbf{S} = \mathbf{E} \times \mathbf{H} ดังนั้นกำลังที่แผ่ผ่านผิวปิดใด ๆ คิดจาก

P = \displaystyle \oint P \mathrm{d}a = \displaystyle \oint (\mathbf{E} \times \mathbf{H}) \mathrm{d}a
P_{\mathrm{rad}} \equiv \displaystyle \lim_{r \to \infty} P = \displaystyle \lim_{r \to \infty}\displaystyle \oint (\mathbf{E} \times \mathbf{H}) \mathrm{d}a

สมมติว่าผิวปิดของเราเป็นทรงกลมรัศมี r และที่จังหวะนั้นจุดประจุของเราอยู่ที่ศูนย์กลางทรงกลมพอดี พื้นที่ผิวของทรงกลมเท่ากับ 4\pi r^2 เนื่องจากสนามแม่เหล็กและสนามไฟฟ้าของเรามันแปรผันตรงกับ 1/r^2 Poynting vector จะต้องแปรผันตรงกับ 1/r^4 เมื่อคูณกับพื้นที่ผิวของทรงกลมแล้ว กำลังของการแผ่รังสีจะต้องแปรผันตรงกับ 1/r^2 ถ้ารัศมีมีค่าโตมาก ๆ พจน์นี้จะหายไป และดังนั้นนี่คือเหตุผลว่าทำไมประจุจุดที่เคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่จึงไม่แผ่รังสีครับ

ชัยโรจน์
neutrino
*

« Reply #5 on: October 30, 2012, 04:28:44 PM »

เพิ่มเติมอีกหน่อย กฎของ Coulomb และกฎของ Biot-Savrat ใช้กับจุดประจุที่เคลื่อนที่ไม่ได้นะครับ เหตุผลที่ใช้ไม่ได้คือ
1. ข้อมูลต่าง ๆ (เช่น ตำแหน่งของประจุ)เคลื่อนที่ด้วยอัตราเร็วแสง ดังนั้นมันต้องใช้เวลาในการเคลื่อนที่ สิ่งต่าง ๆ ที่เราวัดได้ตอนนี้เป็นผลมาจากอดีต
2. จุดประจุไม่ใช่กระแสคงที่ (Steady-state currents)
อย่างไรก็ตามในกรณีที่จุดประจุเคลื่อนที่ด้วยความเร็วที่คงที่และต่ำกว่าอัตราเร็วแสงในสุญญากาศมาก ๆ สนามที่สร้างโดยจุดประจุนั้นประมาณเท่ากับที่หาได้จากกฎของ Coulomb และกฎของ Biot-Savart ครับ

jali
SuperHelper

« Reply #6 on: October 30, 2012, 08:12:17 PM »

เพิ่มเติมอีกหน่อย กฎของ Coulomb และกฎของ Biot-Savrat ใช้กับจุดประจุที่เคลื่อนที่ไม่ได้นะครับ
ประมาณเท่ากับที่หาได้จากกฎของ Coulomb และกฎของ Biot-Savart ครับ
...
ถ้าใช้กฏคูลอมป์ไม่ได้แล้วมันต้องใช้อะไรเหรอครับ
ชัยโรจน์
neutrino
*

« Reply #7 on: October 30, 2012, 09:51:52 PM »

เพิ่มเติมอีกหน่อย กฎของ Coulomb และกฎของ Biot-Savrat ใช้กับจุดประจุที่เคลื่อนที่ไม่ได้นะครับ
ประมาณเท่ากับที่หาได้จากกฎของ Coulomb และกฎของ Biot-Savart ครับ
...
ถ้าใช้กฏคูลอมป์ไม่ได้แล้วมันต้องใช้อะไรเหรอครับ
ต้องไปแก้สมการแมกซ์เวลล์ครับ
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: October 31, 2012, 08:42:53 PM »

กำลังของการแผ่รังสีจะต้องแปรผันตรงกับ 1/r^2 ถ้ารัศมีมีค่าโตมาก ๆ พจน์นี้จะหายไป และดังนั้นนี่คือเหตุผลว่าทำไมประจุจุดที่เคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่จึงไม่แผ่รังสีครับ
ขอบคุณครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น