ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9373 Members - Latest Member: toonzazass1
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบปลายค่ายหนึ่ง ม.4 ปี 2555-56  (Read 47966 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
StpToMit
neutrino
*

« Reply #30 on: December 06, 2012, 10:14:06 PM »

คำตอบข้อ 10คำตอบใช่
\omega=\frac{4}{L}\sqrt{\frac{gh(\rho_{1}+\rho_{2})}{L^{2}(9\rho_{2}-\rho_{1})+(L+2h)^{2}(\rho_{1}-\rho_{2})}}
หรือเปล่าครับ
ผมได้ \sqrt{\frac{2g(\rho _1+\rho _2)h}{\rho _2L^{2}+\frac{\rho_1}{2}(h^{2}-\frac{L^{2}}{4})}} ครับ  idiot2
ไม่แน่ใจว่าคิดผิดหรือเปล่า แต่เช็คดูจากมิติของคำตอบก็ไม่ใช่มิติเดียวกันนะครับ
« Last Edit: December 06, 2012, 10:22:41 PM by StpToMit » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #31 on: December 08, 2012, 11:04:21 AM »

ของผมก็คล้ายกับของคุณ StpToMit แหละครับ(คราวแรกคิดผิด คิดอีกทีได้ไม่เท่าเดิม)
แต่ของผมมันติดพจน์ \rho_{1}-9\rho_{2} หน้า L^{2} ด้วยอ่าครับ
StpToMit
neutrino
*

« Reply #32 on: December 11, 2012, 10:41:18 AM »

ของผมก็คล้ายกับของคุณ StpToMit แหละครับ(คราวแรกคิดผิด คิดอีกทีได้ไม่เท่าเดิม)
แต่ของผมมันติดพจน์ \rho_{1}-9\rho_{2} หน้า L^{2} ด้วยอ่าครับ
ผมคิดแบบของเหลวเกิดการอัดกันในแนวระดับ โดยความดันของของเหลวในแนวระดับที่แต่ละจุดจะมีค่าไม่เท่ากันเพราะมีความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางเนื่องจากการหมุนครับ ไม่รู้ว่าแนวคิดผมถูกหรือเปล่า
jali
SuperHelper

« Reply #33 on: December 11, 2012, 01:14:28 PM »

คุณลองแสดงวิธีทำดูสิครับจะได้รู้ว่าถูกไม่ถูก
StpToMit
neutrino
*

« Reply #34 on: December 15, 2012, 12:35:42 PM »

ลองแสดงวิธีทำข้อ 6 ดูครับ
พลังงานที่ต้องใช้ส่งดาวเทียมลูกนี้ขึ้นไปต้องมีค่าเท่ากับ -W_{Grav}
โดยที่ W_{Grav} คือ งานที่แรงโน้มถ่วงของโลกทำต่อดาวเทียม
จะได้ว่า W_{Grav} = \int_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}-\frac{Gm_{E}M}{r^{2}}dr

=-Gm_{E}M\left [-\frac{1}{r}  \right ]_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}

=-M\left [-\frac{Gm_{E}}{r}  \right ]_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}

เนื่องจาก g=-\frac{Gm_{E}M}{r^{2}}
ดังนั้น W_{Grav} =-M\left [gr  \right ]_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}

=-\frac{1}{2}MgR_{E}
ดังนั้นงานที่ใช้ในการส่งดาวเทียมลูกนี้ขึ้นไป เท่ากับ \frac{1}{2}MgR_{E}
mopyi
neutrino
*

« Reply #35 on: December 15, 2012, 07:53:56 PM »

พลังงานที่ต้องใช้ส่งดาวเทียมลูกนี้ขึ้นไปต้องมีค่าเท่ากับ -W_{Grav}
โดยที่ W_{Grav} คือ งานที่แรงโน้มถ่วงของโลกทำต่อดาวเทียม
จะได้ว่า W_{Grav} = \int_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}-\frac{Gm_{E}M}{r^{2}}dr

=-Gm_{E}M\left [-\frac{1}{r}  \right ]_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}

=-M\left [-\frac{Gm_{E}}{r}  \right ]_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}

เนื่องจาก g=-\frac{Gm_{E}M}{r^{2}}
ดังนั้น W_{Grav} =-M\left [gr  \right ]_{R_{E}}^{\frac{3R_{E}}{2}}

ดังนั้นงานที่ใช้ในการส่งดาวเทียมลูกนี้ขึ้นไป เท่ากับ \frac{1}{2}MgR_{E}

ผมคิดว่าพลังงานที่ต้องใช้ไม่ได้เท่ากับ -W_{gravity} นะครับเพราะจากทฤษฎีงานพลังงาน
W^{F_{net}} = \Delta K.E.
W_{in} + W_{gravity} = K_{2}
โดย W_{in} มีค่าเท่ากับพลังงานที่ต้องใช้ แต่ตอนเราส่งดาวเทียมขึ้นไปมันจำเป็นต้องมีความเร็วด้วยเพราะถ้าไม่มีความเร็วมันจะไม่สามารถโคจรเป็นวงกลมได้  coolsmiley

Hitch your wagon to the star.
StpToMit
neutrino
*

« Reply #36 on: December 16, 2012, 05:58:11 PM »

ผมคิดว่าพลังงานที่ต้องใช้ไม่ได้เท่ากับ -W_{gravity} นะครับเพราะจากทฤษฎีงานพลังงาน
W^{F_{net}} = \Delta K.E.
W_{in} + W_{gravity} = K_{2}
โดย W_{in} มีค่าเท่ากับพลังงานที่ต้องใช้ แต่ตอนเราส่งดาวเทียมขึ้นไปมันจำเป็นต้องมีความเร็วด้วยเพราะถ้าไม่มีความเร็วมันจะไม่สามารถโคจรเป็นวงกลมได้  coolsmiley
ผมคิดว่า พลังงานจลน์ของดาวเทียมที่ผิวโลกมีค่าไม่เท่ากับศูนย์นะครับ เพราะโลกมีการหมุนและดาวเทียมหมุนไปพร้อมกับโลกด้วย
ดังนั้น ควรได้สมการเป็น W_{in} + W_{gravity} = K_{2}-K_{1} เมื่อ K_{1} คือพลังงานจลน์ของดาวเทียมที่พื้นโลก
« Last Edit: December 16, 2012, 06:09:54 PM by StpToMit » Logged
StpToMit
neutrino
*

« Reply #37 on: December 16, 2012, 06:12:12 PM »

วิธีทำผิด แต่เดี๋ยวผมจะแก้ให้นะครับ ขอโทษด้วยครับ  icon adore
mopyi
neutrino
*

« Reply #38 on: December 26, 2012, 02:19:00 PM »

...
ผมคิดว่า พลังงานจลน์ของดาวเทียมที่ผิวโลกมีค่าไม่เท่ากับศูนย์นะครับ เพราะโลกมีการหมุนและดาวเทียมหมุนไปพร้อมกับโลกด้วย
ดังนั้น ควรได้สมการเป็น W_{in} + W_{gravity} = K_{2}-K_{1} เมื่อ K_{1} คือพลังงานจลน์ของดาวเทียมที่พื้นโลก

จริงด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  Smiley
ปล.เดี๋ยวหลังสอบเสร็จจะลองมาทำครับ  smitten

tatkrub
neutrino
*

« Reply #39 on: February 23, 2013, 09:28:02 PM »

ใครก็ได้ทำพวกไฟฟ้าให้ดูหน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
jali
SuperHelper

« Reply #40 on: February 24, 2013, 02:56:49 PM »

ใครก็ได้ทำพวกไฟฟ้าให้ดูหน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
อยากได้ข้อไหนหล่ะครับ  Grin
tatkrub
neutrino
*

« Reply #41 on: March 12, 2013, 07:27:05 PM »

ไฟฟ้าข้อ 12 กับ 13.2 ครับ ข้อ12ยังงงๆว่าจะต้องแบ่งช่วงยังไง
jali
SuperHelper

« Reply #42 on: March 14, 2013, 05:37:51 PM »

ข้อ12แบ่งช่วงเป็น 0\leqslant  y\leqslant 2a ,3a\geqslant y>2a,-3a\leqslant y<0 ครับ
13.2 ก็หาศักย์ที่จุดนั้นแล้วคูณด้วยประจุครับ
I love physics 76
neutrino
*

« Reply #43 on: June 25, 2013, 10:18:34 PM »

ข้อ4ใช่รูทของmMหรือเปล่าครับ ถึกมาก
mopyi
neutrino
*

« Reply #44 on: June 26, 2013, 08:33:19 PM »

ข้อ4ใช่รูทของmMหรือเปล่าครับ ถึกมาก

ใช่แล้วครับ  coolsmiley
ลองแสดงวิธีทำด้วยสิครับ  Wink

Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to: