ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40808 Posts in 6024 Topics- by 5968 Members - Latest Member: bria
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ความตึงผิวครับ  (Read 8011 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: October 18, 2012, 07:59:26 AM »

คือว่าจากสูตรตรงนี้น่ะครับ
\gamma=\frac{F}{d}
dที่บอกว่าเป็นแนวเส้นที่แรงทำมีหลักการดูอย่างไรครับ
อย่างเช่นว่าถ้านำเหรียญตันกับลวดวงกลมไปแช่ไว้ในของเหลวชนิดเดียวกันแนวเส้นที่แรงทำมีความต่างกันอย่างไรครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 18, 2012, 09:37:11 AM »

เราเลือกดูความยาวส่วนไหน ก็เอาแรงที่ทำต่อความยาวส่วนนั้นมาคิด  ไม่จำเป็นต้องไปหาแรงทั้งหมดที่ทำต่อวัตถุ

jali
SuperHelper

« Reply #2 on: October 18, 2012, 09:59:39 AM »

คือผมงงว่าถ้ามันเป็นเหรียญตันอย่างข้างบนผิวออกแรงดึงทั้งพื้นที่ของเหรียญเราจะไปเอาแนวเส้นมาจากไหนครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: October 18, 2012, 12:11:31 PM »

แรงตึงผิวทำที่รอยต่อที่ขอบระหว่างเหรียญกับผิวน้ำและอากาศ

jali
SuperHelper

« Reply #4 on: October 18, 2012, 03:27:03 PM »

แรงตึงผิวทำที่รอยต่อที่ขอบระหว่างเหรียญกับผิวน้ำและอากาศ
ขอบคุณครับ Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: May 02, 2013, 08:37:44 AM »

ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ
คือผมสงสัยว่าเรามีหลักการดูทิศของแรงตึงผิวอย่างไรครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: May 02, 2013, 11:57:52 AM »

มันแล้วแต่ครับว่าเราจะดูของเหลวยังไง อย่างถ้าผ่าฟงอสบู่ แรงตึงผิวก็จะดึงคล้ายๆกับการยึดเกาะของโมเลกุล แต่สมมุตรเอาวัตถุกลมๆไปวางบนผิวน้ำแรงตึงผิวก็จะดึงในแนวสัมผัสกับผิว ผมเข้าใจถูกไหมครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #7 on: May 07, 2013, 11:39:18 AM »

ผมเข้าใจเรื่องทิศแรงตึงผิวแล้วครับ!
ทิศแรงตึงผิวนั้นมีทิศสัมผัสกับผิวของเหลวเสมอไม่ว่าเรากำลังจะพิจารณาสถานการณ์อะไร
ที่เป็นเช่นนั้นก็เพราะว่าแรงตึงผิวเป็นแรงที่เกิดจากการดึงดูดระหว่างโมเลกุล ถ้าเราเข้าไปมองผิวใกล้ๆเราก็จะพบว่ามันมีทิศสัมผัสจริงๆเพราะโมเลกุลข้างๆดึงมันอยู่

มันแล้วแต่ครับว่าเราจะดูของเหลวยังไง อย่างถ้าผ่าฟงอสบู่ แรงตึงผิวก็จะดึงคล้ายๆกับการยึดเกาะของโมเลกุล แต่สมมุตรเอาวัตถุกลมๆไปวางบนผิวน้ำแรงตึงผิวก็จะดึงในแนวสัมผัสกับผิว ผมเข้าใจถูกไหมครับ  Smiley
มันเหมือนกันหมดแหละครับไม่ว่าเราจะพิจารณาอย่างไรครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #8 on: May 07, 2013, 12:19:38 PM »

ครับเพราะไอวัตถุกลมๆที่ผมบอกมันจะทำให้ผิวหน้าของเหลวโค้งจึงทำให้แรงตึงผิวอยู่ในทิศสัมผัสครับ  แล้วถ้าสมมติผมมีแท่งยาวประมาณหนึ่งโดยติดกับฟองสบู่แล้วลากมันลงมา แรงตึงผิวที่ทำกับแท่งนั้นจะมีทิศขึ้นทั้งนี้เป็นเพราะโมเลกุลมันยึดเกาะกับแท่งนั้นโดยออกแรงดึงแท่นนั้นขึ้น นี่ก็ไม่ได้แปลว่าแรงตึงผิวต้องอยู่ในแนวสัมผัสกับผิวของเหลวสิครับ ผมว่ามันแล้วแต่กรณีว่าเราจะพิจารณาสถานการณ์ใด ดดยคิดว่าแรงตึงผิวคือแรงยึดเกาะระหว่างโมเลกุล  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #9 on: May 07, 2013, 04:37:45 PM »

... แล้วถ้าสมมติผมมีแท่งยาวประมาณหนึ่งโดยติดกับฟองสบู่แล้วลากมันลงมา แรงตึงผิวที่ทำกับแท่งนั้นจะมีทิศขึ้นทั้งนี้เป็นเพราะโมเลกุลมันยึดเกาะกับแท่งนั้นโดยออกแรงดึงแท่นนั้นขึ้น ...
แล้วสถานการณ์นี้มันไม่ได้สัมผัสกับผิวอย่างไรครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #10 on: May 07, 2013, 05:40:11 PM »

คือผิวของของเหลวสัมผัสกับแท่งก็จริงแต่แรงมันไม่ได้อยู่ในทิศตามยาวของแท่งหรือตามยาวของผิวสัมผัสนิครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #11 on: May 08, 2013, 09:37:33 AM »

คือผิวของของเหลวสัมผัสกับแท่งก็จริงแต่แรงมันไม่ได้อยู่ในทิศตามยาวของแท่งหรือตามยาวของผิวสัมผัสนิครับ  Smiley
เวลาเราเอาทิศสัมผัสกับผิวเราก็เอาทิศที่มันตั้งฉากกับรอยต่อด้วยไม่ใช่เหรอครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #12 on: May 08, 2013, 01:03:43 PM »

ถ้าตั้งฉากกับรอยต่อด้วย มันก็ไม่ใช่แบบที่คุณ jali พูดตอนแรกสิครับ ว่ามีทิศสัมผัสกับผิว คือ ว่าอันที่จริงแรงตึวผิวเป็นแรงยึดเหนี่ยวระหว่างโมเลกุลถ้าไม่มีวัตถุอะไรไปวางหรือไปกระทำอะไรมัน มันจะมีทิศที่สัมผัสกับผิว โดยที่ตรงโมเลกุลตรงผิวก็มีแรงดึงลงจากโมเลกุลถัดๆมาด้วย แต่พอเรานำวัสดุไปวางผิวจะเกิดการเปลี่ยนรูป เช่น โค้ง ทำให้ทิศของแรงตึงผิวเปลี่ยนไป แต่อย่างในกรณีท่อนของผมจุ่มน้ำฟองสบู่แล้วดึงมันลงมา แรงที่สัมผัสกับผิวไม่ได้ออกแรงกับท่อนวัตถุ มีแต่แรงที่ตั้งฉากกับผิวที่ออกแรงต่อท่อนวัตถุเท่านั้น ดังนั้นทิศของแรงตึงผิวจึงขึ้นกับสถานการณ์ที่เราพิจารณาว่าแรงส่วนที่วัสดุของเราทำต่อผิวของเหลวเป็นอย่างไรครับ  Smiley แต่โดยทั่วไปทิศของมันก็หนีไม่พ้น ในแนวสัมผัสกับผิวของเหลวกับในแนวตั้งฉากแหละครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #13 on: May 08, 2013, 06:05:47 PM »

ผมอาจจะใช้คำไม่ดีเอง เวลาเราพูดว่าสัมผัสกับผิวเราควรใช้คำว่าระนาบสัมผัส(เหมือนกับที่เส้นตรงสัมผัสกับเส้นโค้ง) ทีนี้มันก็จะมีเส้นตรงมากมายที่สัมผัสกับพื้นผิว แต่เราเลือกเส้นที่มันตั้งฉากกัยรอยต่อด้วย
krirkfah
SuperHelper

« Reply #14 on: May 08, 2013, 09:06:17 PM »

สัมผัสปกติก็มีเส้นเดียวนิครับ เส้นที่ไม่สัมผัสจะเป็นเส้นที่ตัดผิวครับ ถ้าเราดูแบบพิกัด x-y นะครับ แต่ถ้าเป็นระนาบอย่างพูดคุณ jali พูดก็ได้ครับเพราะมีเส้นตรงหลายเส้นจริงที่สัมผัสกับระนาบ(ประเด็นนี้ช่างมันเถอะครับ)  ส่วนกรณีแรงตึงผิวผมก็คิดว่าอย่างที่พูดไปไม่น่าจะมีอะไรผิด เพราะมันขึ้นกับสถานการณ์ด้วย โดยการดูทิศก็คือการดูการเกาะของอนุภาคของของเหลวกับสิ่งอื่นครับ  Smiley ถ้าผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: May 08, 2013, 09:18:49 PM by krirkfah » Logged
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น