ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กลศาสตร์นิวตัน  (Read 2058 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: October 16, 2012, 09:53:11 AM »

โจทย์ข้อนี้มาจาก serway 6th edition ครับ

Initially the system of objects shown in Figure P 5.61 is held
motionless. All surfaces, pulley, and wheels are friction-less.
Let the force F be zero and assume that m2 can move only
vertically. At the instant after the system of objects is re-leased, find (a) the tension Tin the string, (b) the acceleration of m2, (c) the acceleration of M, and (d) the acceleration of m1. (Note: The pulley accelerates along with the
cart.)

ผมสงสัยว่า มวล M จะมีความเร่งด้วยเหรอครับผม ในเมื่อไม่มีเเรงใดๆกระทำที่มันเลย เพราะพื้นผิวสัมผัสทั้งหมดก็ลื่นหนะครับ รบกวนด้วยนะครับ

* serway บทที่ 5 ข้อ 63.png (62.19 KB, 2609x1496 - viewed 293 times.)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 16, 2012, 12:53:48 PM »

...

ผมสงสัยว่า มวล M จะมีความเร่งด้วยเหรอครับผม ในเมื่อไม่มีเเรงใดๆกระทำที่มันเลย เพราะพื้นผิวสัมผัสทั้งหมดก็ลื่นหนะครับ รบกวนด้วยนะครับ

มีแรงทำต่อวัตถุมวล M จาก แกนของรอกซึ่งยึดติดกับวัตถุมวล M  มีแรงทำที่รอกจากแรงตึงเชือกซึ่งดึงไปทางซ้าย และแรงตึงเชือกที่ดึงลงทางด้านขวา  ส่วนแรงที่ดึงไปทางซ้ายเป็นตัวที่ทำให้วัตถุมวล M เคลื่อนที่ไปทางซ้าย

Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: October 16, 2012, 08:53:43 PM »

...

มีแรงทำต่อวัตถุมวล M จาก แกนของรอกซึ่งยึดติดกับวัตถุมวล M  มีแรงทำที่รอกจากแรงตึงเชือกซึ่งดึงไปทางซ้าย และแรงตึงเชือกที่ดึงลงทางด้านขวา  ส่วนแรงที่ดึงไปทางซ้ายเป็นตัวที่ทำให้วัตถุมวล M เคลื่อนที่ไปทางซ้าย

ขอบพระคุณมากนะครับอาจารย์ผมยังต้องศึกษาอีกมาก ขอบคุณนะครับ  smitten Smiley great
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น