ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41039 Posts in 6095 Topics- by 6051 Members - Latest Member: Aoraumar
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายข้อนี้หน่อยนะครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายข้อนี้หน่อยนะครับ  (Read 2047 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
canine
neutrino
*

« on: October 14, 2012, 05:12:20 PM »

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=1E837E7ACE6B2BLUX2CMPGPW5RWBZJ

ผมพยายามคิดแล้วครับแต่ก็งงกับคำตอบที่โจทย์ให้มาครับ  คำตอบบอกว่า  ทางซ้าย 20 เซนติเมตรครับ ผมคิดได้จุด CM เมื่อ 2 kg ล้มมาทางขวาแล้วได้ว่า จุด CM ห่างจากมวล 1 kg  20 เซนติเมตรน่ะครับ ถึงตรงนี้แล้วผมก็ไม่รู้จะไปต่อยังไงเลยครับ ขอบคุณนะครับ
« Last Edit: October 14, 2012, 05:16:00 PM by canine » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 14, 2012, 06:07:06 PM »

แน่ใจหรือเปล่าว่าพื้นมีความฝืด  โจทย์น่าจะกำหนดให้พื้นลื่นนะ

ถ้าพื้นลื่น จะไม่มีแรงภายนอกในแนวระดับทำกับวัตถุ จุดศูนย์กลางมวลจะอยู่ที่เดิมในแนวระดับ เมื่อวัตถุล้ม ก้อนมวล 1 kg จึงไปอยู่ทางซ้ายของแนวเดิม 20 cm

canine
neutrino
*

« Reply #2 on: October 14, 2012, 08:12:03 PM »

โจทย์บอกว่ามีแรงเสียดทานจริงๆครับอาจารย์ (ผมก็เลยลองเอาดัมเบลที่บ้านมาทำแบบในโจทย์ดูมันก็เด้งไปทางขวาทุกทีเลยครับ )  อาจารย์ครับผมเรียนถามอาจารย์ครับว่า ทำไมถ้าพื้นลื่นจุดศูนย์กลางมวลถึงจะอยู่ในตำแหน่งเิดิมในแนวระดับครับ อันนี้ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ (มันแอบขัดกับความรู้สึกนิดๆครับอาจารย์ครับ คือ ก้อนบนมันล้มไปทางขวาก้อนล่างมันจะเป็นจุดหมุนใช่ไหมครับแล้วถ้าพื้นลื่นก้อนล่างมันจะกระเด้งไปทางซ้ายหรือว่าเป็นอย่างไรครับอาจารย์ครับ)  รบกวนอธิบายอีกหน่อยนะครับ   ขอบคุณมากๆเลยครับ
« Last Edit: October 14, 2012, 08:14:14 PM by canine » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: October 14, 2012, 08:35:33 PM »

ถ้าพื้นฝืดจนทำให้ปลายล่างไม่ไถล วัตถุมันก็ล้มลงมาโดยหมุนรอบปลายล่าง  ตำแหน่งมันก็จะอยู่ที่เดิม  ดังนั้นโจทย์คงไม่ได้ต้องการให้เป็นเช่นนั้น
ทีนี้ถ้าโจทย์ยังบอกว่าพื้นฝืด แต่ให้ไถลได้ มันก็ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ และมันจะกลายเป็นโจทย์ยากสำหรับระดับนี้ จึงคิดว่าน่าจะเป็นกรณีที่พื้นไม่มีความฝืดมากกว่า

สำหรับกรณีที่พื้นลื่น จะไม่มีแรงภายนอกในแนวระดับมาทำต่อระบบ จุดศูนย์กลางมวลของระบบจึงมีความเร่งเป็นศูนย์ในแนวระดับ ถ้าเดิมจุดศูนย์กลางมวลอยู่นิ่ง มันก็จะอยู่นิ่งที่ตำแหน่งเดิมในแนวระดับ  ผลนี้มาจากกฎของนิวตันเมื่อใช้กับระบบที่มีขนาด (ไม่ใช่อนุภาค)  ก้อนล่างจึงขยับไปทางซ้าย และจะได้คำตอบตามที่เขาเฉลยมา

canine
neutrino
*

« Reply #4 on: October 14, 2012, 10:32:17 PM »

เข้าใจชัดแล้วครับอาจารย์ครับ  ขอบคุณมากๆนะครับ ขอบคุณมากจริงๆครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น