ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8089 Members - Latest Member: ณภัทร ด่านชนะ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความเร็วสัมพัทธ์  (Read 2892 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: October 10, 2012, 12:02:29 PM »

คือผมอยากทราบว่าถ้าผมยืนอยู่บนสายพานที่เคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงตัว เเล้วผมโยนลูกบอลขึ้นไปในอากาศ คนที่ยืนนิ่งอยู่บนพื้นจะเห็นเส้นทางเคลื่อนที่เป็นเช่นไรหนะครับ คือที่ผมสงสัยคือว่ากฏฟิสิกส์จะยังคงเป็นจริงในกรอบอ้างอิงที่ความเร็วคงตัว เเสดงว่าลูกบอลจะมีเเค่การเคลื่อนที่เเนวดิ่งเท่านั้นเนื่องจากว่ามีเเรงกระทำในเเนวดิ่งอย่างเดียวเเต่ว่า ลูกบอลเองก็มีความเร็วในเเนวเเกน x อยู่
เเล้วจะไม่มีการเคลื่อนที่ใดๆในเเกน x เลยเหรอครับ  

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: October 10, 2012, 12:08:52 PM »

เป็นโพรเจกไทล์ครับ
เราเห็นแบบนั้นก็เพราะเรามีความเร็วแนวระดับเท่าลูกบอลไงครับ
การเคลื่อนที่มีได้ทุกแกนครับถ้ามันมีความเร็ว แล้วแต่มันพิจารณาแกนไหน
Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: October 10, 2012, 12:18:50 PM »

อ๋อผมเข้าใจเเล้วครับขอบคุณที่ไขข้อข้องใจนะครับ ผมมัวเเต่สับสนไปพิจารณาเเต่เรื่องเเรงครับ ขอบคุณ คุณ jali มากนะครับผม great
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: