มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6183 Members - Latest Member: Xyelnight
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ ช่วยอธิบายเคมีเรื่องของแข็งของเหลวและสารละลายหน่อยนะค่ะ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยอธิบายเคมีเรื่องของแข็งของเหลวและสารละลายหน่อยนะค่ะ  (Read 1844 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
milk
neutrino
*

« on: October 10, 2012, 12:48:46 AM »

1. ลิเทียม(Li) มีน้ำหนักอะตอม 6.94 ความหนาแน่น  0.534 g cm^-3 เซลล์หน่วยของผลึกลิเทียม เป็นแบบ body-cintered  cubic ซึ่งยาวด้านละ 350 pm จงคำนวณ
ก. จำนวนอะตอมทั้งหมดที่อยู่ในเซลล์หน่วย
ข.เลขอาโวกาโดร
2.ถ้าโลหะ A มีอะตอมเป็นทรงกลมขนาดเท่ากันในหนึ่งเซลล์หน่วยของ simple cubic, body-centered cubic และ face-centered cubic จะมี A กี่อะตอม
3. ถ้าอะตอมของโลหะชนิดหนึ่งเป็นทรงกลมขนาดเท่ากัน มีแลตทิซผลึกแบบ face-centered cubic จงคำนวณว่าอะตอมทรงกลมครอบครองปริมาตรไว้กี่เปอร์เซ็นต์ของปริมาตรเซลล์เหน่วย
4. แอลกอฮอล์ที่ใช้เป็นตัวทำละลายในห้องปฏิบัติการโดยทั้วไปจะมีเอทานอล 95% และมีน้ำปนอยู่ 5% เพราะเหตุใดจึงไม่ใช่เอทานอลบริสุทธิ์

ช่วยอธิบายทีค่ะ ทำไงค่ะ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: October 10, 2012, 12:05:40 PM »

ข้อ1ครับ
จำนวนอะตอมทั้งหมดคือ2เพราะเป็นลูกบาศก์กลางตัว มีที่มุม(แปดมุม)คือ \frac{1}{8} \cdot 8+1 \cdot 1=2 
ไม่รู้ว่าถามอะไรแน่ครับเลขavogradoมีค่าคงตัวอยู่แล้ว คือ จำนวนอะตอมที่น้ัำหนักรวมกันเท่ากับมวลอะตอมเป็นกรัม (6.021\cdot 10^{23} )
2.simpleมี1 bodyมี2 face มี4
3.ข้อนี้ลองใช้เรขาทำดูครับสมมุติให้อะตอมเป็นทรงกลม จะได้ประมาณ 70กว่าๆ.05
4.ไม่รู้ครับ
นี้เป็นแค่ความคิดของผมที่เคยเรียนมานะครับรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น