ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41278 Posts in 6179 Topics- by 8361 Members - Latest Member: SiripongPhysics
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: แบบฝึกหัดและปัญหาในค่ายหนึ่ง  (Read 21497 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
อภิชาตเมธี
neutrino
*

« Reply #15 on: October 04, 2012, 09:54:04 PM »

ขอโทษด้วยครับคำถามแรกของคุณตอบแรงเสียดทานจลน์ถูกแล้ว แต่กรณีของอ.ขวัญนั้นตอนเริ่มเร่งหมายถึงตอนออกตัว(พึ่งเริ่มถีบ)จึงไม่มีความเร็วสัมพัทธ์ครับและจักรยานเริ่มวิ่งบนพื้นครับไม่ได้ถูกปั่นบนฟ้าแล้วค่อยมาวางบนพื้นต่างจากกรณีที่คุณถามที่มีลูกกลมที่มีความเร็วเชิงมุมตั้งแต่ต้นและมีการหมุนก่อนที่จะวางบนพื้นครับ น่าจะอย่างนี้นะครับผิดอย่างไรชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: October 04, 2012, 10:03:53 PM by อภิชาตเมธี » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #16 on: October 04, 2012, 10:08:09 PM »

ขอโทษด้วยครับคำถามแรกของคุณตอบแรงเสียดทานจลน์ถูกแล้ว แต่กรณีของอ.ขวัญนั้นตอนเริ่มเร่งหมายถึงตอนออกตัว(พึ่งเริ่มถีบ)จึงไม่มีความเร็วสัมพัทธ์ครับต่างจากกรณีที่คุณถามที่มีลูกกลมที่มีความเร็วตั้งแต่ต้นครับ
เราถีบมันก็ทำให้วัตถุหมุนแบบอย่างข้อที่ผมบอกนิครับ การที่เราถีบเพราะเราต้องการให้มันเคลื่อนที่ไปข้างหน้าจึงต้องทำให้ความเร็วที่จุดสัมผัสมันไปข้างหลังนิครับ เพื่อให้เกิดแรงเสียดทานจลน์ไปข้างหน้า  Huh

Hitch your wagon to the star.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #17 on: October 04, 2012, 11:06:23 PM »

...

คือเค้าพูดถึงการเร่งของล้อจักรยานครับ โดยสนใจล้อหลัง ตอนแรกเราพยายามปั่นให้หมุนเพื่อให้แรงเสียดทานมีทิศไปด้านหน้าแต่ครูเค้าบอกว่าแรงเสียดทานที่ทำตอนนั้นเป็นแรงเสียดทานสถิตเพราะไม่เกิดการไถลครับ ฟังเสร็จแล้วผมงงเลยครับ  Shocked

ถ้าล้อมันไม่ไถล มันก็ต้องเป็นแรงเสียดทานสถิต  แต่ล้ออาจไถลก็ได้ถ้าพื้นลื่นมาก ๆ  นี่เหมือนกับการที่เวลาเราจะเดินหรือวิ่งไปข้างหน้า เราต้องออกแรงให้เท้าดันพื้นไปข้างหลัง แล้วพื้นก็จะดันเราไปข้างหน้า แต่ถ้าพื้นลื่นก็อาจไถลได้  ครูขวัญเขาพูดในกรณีที่ไม่ไถล มันก็เลยเป็นแรงเสียดทานสถิตโดยนิยาม  แต่อย่าไปทึกทักว่าต้องเป็นแรงเสียดทานสถิตเสมอไป  Grin

mopyi
neutrino
*

« Reply #18 on: October 05, 2012, 12:13:51 AM »

ถ้าล้อมันไม่ไถล มันก็ต้องเป็นแรงเสียดทานสถิต  แต่ล้ออาจไถลก็ได้ถ้าพื้นลื่นมาก ๆ  นี่เหมือนกับการที่เวลาเราจะเดินหรือวิ่งไปข้างหน้า เราต้องออกแรงให้เท้าดันพื้นไปข้างหลัง แล้วพื้นก็จะดันเราไปข้างหน้า แต่ถ้าพื้นลื่นก็อาจไถลได้  ครูขวัญเขาพูดในกรณีที่ไม่ไถล มันก็เลยเป็นแรงเสียดทานสถิตโดยนิยาม  แต่อย่าไปทึกทักว่าต้องเป็นแรงเสียดทานสถิตเสมอไป  Grin

มันเป็นไปได้เหรอครับว่าตอนแรกล้อมันอยู่นิ่งแล้วเราปั่นให้มันเกิดแรงเสียดทานสถิตได้เลย ผมคิดว่าเวลาเริ่มปั่นที่จุดสัมผัสมันน่าจะมีความเร็วไม่เป็น 0 เทียบกับพื้นน่ะครับ  icon adore  icon adore  icon adore

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #19 on: October 05, 2012, 05:48:18 AM »

...

มันเป็นไปได้เหรอครับว่าตอนแรกล้อมันอยู่นิ่งแล้วเราปั่นให้มันเกิดแรงเสียดทานสถิตได้เลย ผมคิดว่าเวลาเริ่มปั่นที่จุดสัมผัสมันน่าจะมีความเร็วไม่เป็น 0 เทียบกับพื้นน่ะครับ  icon adore  icon adore  icon adore

เราใช้อะไรมาเป็นเหตุผลในการพูดอย่างนั้น  "ความรู้สึก"ใช่ไหม  ที่ว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ มีเหตุผลอะไรสนับสนุน
ลองสังเกตการเดินดู ขณะที่เราเริ่มเดิน เท้าเราดันพื้นไปได้ โดยที่เท้าไม่ไถล และแม้แต่ขณะที่เราเดิน เราก็มีความเร็วอยู่แล้ว แต่ถ้าพื้นไม่ลื่นมาก เท้าเราก็ไม่ไถลไปบนพื้นได้  ทำนองเดียวกัน ล้อจักรยานที่เราปั่นก็เคลื่อนที่อย่างนั้นได้

mopyi
neutrino
*

« Reply #20 on: October 05, 2012, 07:21:06 PM »

เราใช้อะไรมาเป็นเหตุผลในการพูดอย่างนั้น  "ความรู้สึก"ใช่ไหม  ที่ว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ มีเหตุผลอะไรสนับสนุน
ลองสังเกตการเดินดู ขณะที่เราเริ่มเดิน เท้าเราดันพื้นไปได้ โดยที่เท้าไม่ไถล และแม้แต่ขณะที่เราเดิน เราก็มีความเร็วอยู่แล้ว แต่ถ้าพื้นไม่ลื่นมาก เท้าเราก็ไม่ไถลไปบนพื้นได้  ทำนองเดียวกัน ล้อจักรยานที่เราปั่นก็เคลื่อนที่อย่างนั้นได้
อ๋อเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ  smitten

mopyi
neutrino
*

« Reply #21 on: October 05, 2012, 08:37:01 PM »

วันนี้มีเรื่องสงสัยอีกแล้วครับ (คงมีแต่ผมคนเดียวที่สงสัย  embarassed )
คือในเรื่องงานครับจาก \displaystyle W^{F}_{1\to 2} = \int_{1}^{2}\vec{F}\cdot d\vec{x}
แสดงว่างานเนื่องจากแรงโน้มถ่วงทำก็เป็น \displaystyle W^{m\vec{g}}_{1\to 2} = \int_{1}^{2}m\vec{g}\cdot d\vec{y}
ให้ทิศขึ้นเป็นบวก กรณีวัตถุเคลื่อนที่ลง แสดงว่า  d\vec{y} ทิศเดียวกับ m\vec{g} ดังนั้นดอทกันเลยได้ mgdy เวลาอินทิเกรตออกมามันจะได้
 mgy_{2} - mgy_{1} ซึ่งมันไม่ตรงตามนิยามครับ  idiot2 รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  icon adore

K.P.
neutrino
*

« Reply #22 on: October 05, 2012, 08:52:24 PM »

นิยามว่าอะไรหรอครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #23 on: October 05, 2012, 09:07:30 PM »

นิยามว่าอะไรหรอครับ

ที่ว่างานเนื่องจากแรงโน้มถ่วงจากตำแหน่งที่ 1 ไปตำแหน่งที่ 2 มีค่าเท่ากับ mgy_{1} - mgy_{2} ครับ

K.P.
neutrino
*

« Reply #24 on: October 05, 2012, 09:12:27 PM »

คือ m\vec{g}\cdot d\vec{y}= -mgdy

เพราะการกำหนด y มีทิศขึ้นเป็นบวก

dy จะเป็นบวก และมีทิศขึ้นด้วย
mopyi
neutrino
*

« Reply #25 on: October 05, 2012, 09:37:04 PM »

คือ m\vec{g}\cdot d\vec{y}= -mgdy

เพราะการกำหนด y มีทิศขึ้นเป็นบวก

คือผมคิดว่า d\vec{y} เป็นการกระจัดเล็กๆ ถ้าวัตถุเคลื่อนที่ลง d\vec{y} ก็น่าจะมีทิศลงนิครับ

อภิชาตเมธี
neutrino
*

« Reply #26 on: October 05, 2012, 09:39:45 PM »

คือ W นี้คืองานที่เกิดจากแรงโน้มถ่วงนี่ครับ ซึ่งงานนี้ไปทำให้พลังงานศักย์ลดลง
« Last Edit: October 05, 2012, 09:46:17 PM by อภิชาตเมธี » Logged
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #27 on: October 05, 2012, 09:46:48 PM »

คือผมคิดว่า d\vec{y} เป็นการกระจัดเล็กๆ ถ้าวัตถุเคลื่อนที่ลง d\vec{y} ก็น่าจะมีทิศลงนิครับ

คือที่มาของ d\vec{y} น่าจะมีมาแบบนี้นะครับ \vec{y} &=& y \hat{j} ดังนั้น d\vec{y} &=& \hat{j} dy คือพอไปแทนแล้ว เราต้องไปอินทิเกรตออกมาก่อนครับ แล้วค่อยแทนช่วงลงไป ไม่ใช่ไปเปลี่ยนทิศของ d\vec{y} ตั้งแต่ก่อนอินทิเกรต มันคล้ายๆกับไปแทนเครื่องหมายก่อนทำครับ

สังเกตง่ายๆครับ ที่น้องทำมา

วันนี้มีเรื่องสงสัยอีกแล้วครับ (คงมีแต่ผมคนเดียวที่สงสัย  embarassed )
คือในเรื่องงานครับจาก \displaystyle W^{F}_{1\to 2} = \int_{1}^{2}\vec{F}\cdot d\vec{x}
แสดงว่างานเนื่องจากแรงโน้มถ่วงทำก็เป็น \displaystyle W^{m\vec{g}}_{1\to 2} = \int_{1}^{2}m\vec{g}\cdot d\vec{y}
ให้ทิศขึ้นเป็นบวก กรณีวัตถุเคลื่อนที่ลง แสดงว่า  d\vec{y} ทิศเดียวกับ m\vec{g} ดังนั้นดอทกันเลยได้ mgdy เวลาอินทิเกรตออกมามันจะได้
 mgy_{2} - mgy_{1} ซึ่งมันไม่ตรงตามนิยามครับ  idiot2 รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  icon adore

ถ้ามันเคลื่อนที่ลงก็จะได้ y_2 < y_1 แสดงว่างานจากแรงโน้มถ่วงเป็นลบทั้งที่มันเคลื่อนที่ลง จะเห็นว่าผิดแน่ครับ เพราะเราไปแทนเครื่องหมายก่อนอินทิเกรตเสียก่อน  ต้องหาอินทิกรัลออกมาก่อนครับ แล้วค่อยแทนช่วงลงไป เครื่องหมายต่างๆจะออกมาเอง  coolsmiley
« Last Edit: October 05, 2012, 09:48:23 PM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
mopyi
neutrino
*

« Reply #28 on: October 05, 2012, 09:47:56 PM »

แต่gมีทิศเป็นลบนี่ครับ
ผมคิดว่า g ลบ dy ก็ลบครับ(เหมือนที่อ.นฤมลกับอ.ขวัญทำให้ดูตอนแรก)เวลาดอทกันมันเลยเป็นบวก
\vec{g}\cdot d\vec{y} = g(-\hat{j})\cdot dy(-\hat{j}) = gdy
ก็จะได้เหมือนกับที่อาจารย์สองท่านนี้ทำให้ดูตอนแรกครับ แต่พอผลออกมาอ.ก็บอกว่ามันไม่ตรงกับนิยามแล้วก็ใส่เครื่องหมายลบไปเฉยเลย โดยให้เหตุผลคล้ายๆกับคุณ K.P. ครับ

mopyi
neutrino
*

« Reply #29 on: October 05, 2012, 10:13:53 PM »

...
คือที่มาของ d\vec{y} น่าจะมีมาแบบนี้นะครับ \vec{y} &=& y \hat{j} ดังนั้น d\vec{y} &=& \hat{j} dy คือพอไปแทนแล้ว เราต้องไปอินทิเกรตออกมาก่อนครับ แล้วค่อยแทนช่วงลงไป ไม่ใช่ไปเปลี่ยนทิศของ d\vec{y} ตั้งแต่ก่อนอินทิเกรต มันคล้ายๆกับไปแทนเครื่องหมายก่อนทำครับ
...
เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ  Smiley แสดงว่าต้องแทนทิศ \hat{j} ก่อน(ในกรณีทิศขึ้นเราให้เป็นบวก) จากนั้น dy มันจะดูเครื่องหมายให้เราเอง  smitten

ปล. อ.ขวัญกับอ.นฤมลชอบมาเป็นแพ็คคู่  Shocked

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to: