มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 7996 Members - Latest Member: Racing
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์กลิ้งโดยไม่ไถลบนพื้นเอียง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กลิ้งโดยไม่ไถลบนพื้นเอียง  (Read 6541 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: September 30, 2012, 02:53:49 PM »

ผมสงสัยว่าถ้าวัตถุกลมกลิ้ง(ลงมา)บนพื้นเอียงแบบไม่ไถลแล้ว ในสถานการณ์ต่อไปทำไมต้องเป็นแรงเสียดทานสถิตย์ เพราะว่าวัตถุอาจจะกลับมาไถลต่อก็ได้
อีกคำถาม ถ้าตอนเริ่มต้นแรงmgมีค่าน้อยกว่าแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดจะเกิดอะไรขึ้นหรอครับ(สำหรับวัตถุกลม)
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: September 30, 2012, 06:06:21 PM »

ขณะที่จุดสัมผัสไม่ได้ไถลสัมพัทธ์กันก็ใช้แรงเสียดทานสถิตย์ครับ ส่วนถ้าเมื่อไหร่ไถลก็ใช้แรงเสียดทานจลน์ครับ
และถ้าตอนเริ่มต้นน้ำหนักมีค่าน้อยกว่าแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดสิ่งที่จะเกิดก็คือมันจะไม่เป็นแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดครับ แต่ก็ยังคงเป็นแรงเสียดทานสถิตย์อยู่ดี
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: September 30, 2012, 09:31:21 PM »

แล้วมันจะกลิ้งลงมา?
mopyi
neutrino
*

« Reply #3 on: September 30, 2012, 10:50:27 PM »

แล้วมันจะกลิ้งลงมา?

กลิ้งลงมาสิครับ  coolsmiley

Hitch your wagon to the star.
mopyi
neutrino
*

« Reply #4 on: October 01, 2012, 09:06:51 PM »

คือผมสงสัยครับว่าถ้าสมมติ ค่าของ mgsin\theta  มากกว่าค่าของแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดแล้ววัตถุมันจะกลิ้งแบบไถลหรือว่ากลิ้งแบบไม่ไถลครับ  uglystupid2

jali
SuperHelper

« Reply #5 on: October 02, 2012, 12:37:44 PM »

คือผมสงสัยครับว่าถ้าสมมติ ค่าของ mgsin\theta  มากกว่าค่าของแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดแล้ววัตถุมันจะกลิ้งแบบไถลหรือว่ากลิ้งแบบไม่ไถลครับ  uglystupid2
การที่จะดูว่าไถลไม่ไถลให้ดูว่าหมุนเร็วกว่าเลื่อนตำแหน่งหรือเลื่อนตำแหน่งเร็วกว่าหมุนครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #6 on: October 02, 2012, 07:41:41 PM »

คือผมสงสัยครับว่าถ้าสมมติ ค่าของ mgsin\theta  มากกว่าค่าของแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดแล้ววัตถุมันจะกลิ้งแบบไถลหรือว่ากลิ้งแบบไม่ไถลครับ  uglystupid2
การที่จะดูว่าไถลไม่ไถลให้ดูว่าหมุนเร็วกว่าเลื่อนตำแหน่งหรือเลื่อนตำแหน่งเร็วกว่าหมุนครับ
แล้วถ้าสำหรับกรณีนี้มันจะเป็นแบบไหนเหรอครับ  idiot2 คือผมคิดว่าถ้า mgsin\theta มันมากกว่า ขนาดแรงเสียดทานสถิตสูงสุดแล้วจะทำให้เกิด แรงเสียดทานจลน์เลยไถลครับ แต่ถ้ามองในกรณีที่คุณ jali บอกมันก็ต้องดูว่าแรงเสียดทานที่ทำให้เกิดการกลิ้งแบบไม่ไถลเกิดขึ้นได้รึเปล่าถ้าเกิดได้ก็ไม่ไถลแต่ถ้าไม่เกิดแสดงว่าไถล ซึ่งมันขัดกับสิ่งแรกที่ผมบอกไว้ครับ  uglystupid2

jali
SuperHelper

« Reply #7 on: October 03, 2012, 02:23:03 PM »

คือผมสงสัยครับว่าถ้าสมมติ ค่าของ mgsin\theta  มากกว่าค่าของแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดแล้ววัตถุมันจะกลิ้งแบบไถลหรือว่ากลิ้งแบบไม่ไถลครับ  uglystupid2
แล้วถ้าสำหรับกรณีนี้มันจะเป็นแบบไหนเหรอครับ  idiot2 คือผมคิดว่าถ้า mgsin\theta มันมากกว่า ขนาดแรงเสียดทานสถิตสูงสุดแล้วจะทำให้เกิด แรงเสียดทานจลน์เลยไถลครับ แต่ถ้ามองในกรณีที่คุณ jali บอกมันก็ต้องดูว่าแรงเสียดทานที่ทำให้เกิดการกลิ้งแบบไม่ไถลเกิดขึ้นได้รึเปล่าถ้าเกิดได้ก็ไม่ไถลแต่ถ้าไม่เกิดแสดงว่าไถล ซึ่งมันขัดกับสิ่งแรกที่ผมบอกไว้ครับ  uglystupid2
ผมคิดว่าน่าจะแล้วแต่นะครับเพราะถ้าเราลองแก้สมการจะได้
\frac{mgsin\theta}{f_{s}}=(1+\frac{mR^{2}}{I_{c.m.}})
แต่ \frac{mgsin\theta}{f_{s}}> 1
ดังนั้นถ้าเราหาพจน์ทางขวาที่เหมาะสมได้ก็จะไม่ไถลได้ครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #8 on: October 03, 2012, 08:19:55 PM »

ผมคิดว่าน่าจะแล้วแต่นะครับเพราะถ้าเราลองแก้สมการจะได้
\frac{mgsin\theta}{f_{s}}=(1+\frac{mR^{2}}{I_{c.m.}})
แต่ \frac{mgsin\theta}{f_{s}}> 1
ดังนั้นถ้าเราหาพจน์ทางขวาที่เหมาะสมได้ก็จะไม่ไถลได้ครับ
พอเข้าใจแล้วครับ แต่ผมยังหาเหตุผลที่ค้านข้อความที่ว่า ''ในเมื่อความพยายามมากกว่าแรงเสียดทานสถิตสูงสุดแล้วมันจะเปลี่ยนกลายเป็นแรงเสียดทานจลน์''ไม่ได้(แต่ผมคิดว่าต้องทำแบบที่คุณ jali บอก)  bang head  bang head  bang head

jali
SuperHelper

« Reply #9 on: October 06, 2012, 12:22:17 PM »

...
พอเข้าใจแล้วครับ แต่ผมยังหาเหตุผลที่ค้านข้อความที่ว่า ''ในเมื่อความพยายามมากกว่าแรงเสียดทานสถิตสูงสุดแล้วมันจะเปลี่ยนกลายเป็นแรงเสียดทานจลน์''ไม่ได้(แต่ผมคิดว่าต้องทำแบบที่คุณ jali บอก)  bang head  bang head  bang head
ข้อความนี้ใช้ได้กับเฉพาะเมื่อวัตถุเลื่อนตำแหน่งอย่างเดียว แต่ในที่นี้แทนที่แรงเสียดทานมันจะทำให้วัตถุเลื่อนที่มันกลับทำให้วัตถุหมุนแทน
อีกอย่างวิธีที่จะดูว่าแรงเสียดทานเป็นสถิตย์หริอจลน์ให้ดูว่าผิวที่มันสัมผัสกันมีการไถลสัมพัทธ์กันอยู่แล้วหรือไม่มี
mopyi
neutrino
*

« Reply #10 on: October 06, 2012, 07:57:11 PM »

ข้อความนี้ใช้ได้กับเฉพาะเมื่อวัตถุเลื่อนตำแหน่งอย่างเดียว แต่ในที่นี้แทนที่แรงเสียดทานมันจะทำให้วัตถุเลื่อนที่มันกลับทำให้วัตถุหมุนแทน
อีกอย่างวิธีที่จะดูว่าแรงเสียดทานเป็นสถิตย์หริอจลน์ให้ดูว่าผิวที่มันสัมผัสกันมีการไถลสัมพัทธ์กันอยู่แล้วหรือไม่มี
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ  smitten

krirkfah
SuperHelper

« Reply #11 on: October 06, 2012, 09:59:55 PM »

ขอบคุณครับ^^ ที่ใช้ได้กับเลื่อนอย่างเดียวเพราะกรณีมันหมุนเมื่อน้ำหนักมากกว่าแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุด จุดสัมผัสอาจมีความเร็วสัมพัทธ์เทียบพื้นเอียงเท่ากับ0 ก็ได้สินะครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น