ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40711 Posts in 6003 Topics- by 5805 Members - Latest Member: Memie
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลสงสัยเกี่ยวกับระดับน้ำเมื่ออยู่ในรถที่มีความเร่งครับ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยเกี่ยวกับระดับน้ำเมื่ออยู่ในรถที่มีความเร่งครับ  (Read 6686 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: September 08, 2012, 11:32:20 AM »

คือในกรณีที่เราวางแก้วน้ำไว้บนรถที่มีความเร่ง
ทำไมระดับน้ำถึงไม่เท่ากันเหมือนตอนที่วางนิ่งๆหรือวางบนรถที่มีความเร็วคงที่
และอีกกรณี
ในกรณีหลอดรูปตัว U ก็เหมือนกัน ทำไมน้ำอีกฝั่งต้องสูงกว่าอีกฝั่งเวลาเราวางบนรถที่มีความเร่ง
มันมีแรงอะไรหรือเปล่าที่มากระทำครับ
ช่วยแจกแจงให้ละเอียดทีนะครับ ผมสงสัยเรื่องนี้มานานแล้ว ขอบคุณมากครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: September 09, 2012, 08:55:29 AM »

ลองใช้ \sum \vec{F}=m\vec{a}
แล้วบอกว่าระบบน้ำต้องมีแรงมากระทำซึ่งอาจเกิดจากการที่น้ำ มันสูงขึ้นแล้วเพิ่มแรงดันที่ส่วนล่างก็ได้
« Last Edit: September 09, 2012, 08:04:25 PM by jali » Logged
neutrino
*

« Reply #2 on: September 13, 2012, 06:35:02 PM »

ลองใช้ \sum \vec{F}=m\vec{a}
แล้วบอกว่าระบบน้ำต้องมีแรงมากระทำซึ่งอาจเกิดจากการที่น้ำ มันสูงขึ้นแล้วเพิ่มแรงดันที่ส่วนล่างก็ได้
ยังไงอะครับ ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ ผมจะได้เข้าใจมากขึ้นครับ
K.P.
neutrino
*

« Reply #3 on: September 13, 2012, 11:38:25 PM »

ลองทำอย่างนี้ดูนะครับ

สมมติสถานการณ์ในกล่อง กว้าง d ยาว l ให้ระดับน้ำเดิมสูง h

พอมีความเร่ง a ไปทางขวา เพื่อให้ก้อนน้ำมีความเร่งไปทางขวา แสดงว่าจะต้องมีแรงกระทำซึ่งเกิดจากความแตกต่างของแรงดัน

กำหนดให้น้ำฝั่งซ้ายสูงขึ้นมาอีก \delta h และ น้ำฝั่งขวาลดลงไป \delta h

คำนวณแรงที่เกิดจากความดัน ( F=\int PdA และ P=\rho gh ) ของน้ำฝั่งซ้าย ลบ ฝั่งขวา ให้เท่ากับ ma

* sit.jpg (39.98 KB, 641x452 - viewed 643 times.)
« Last Edit: September 13, 2012, 11:57:10 PM by K.P. » Logged
neutrino
*

« Reply #4 on: September 17, 2012, 09:47:31 PM »

สมมติสถานการณ์ในกล่อง กว้าง d ยาว l ให้ระดับน้ำเดิมสูง h

พอมีความเร่ง a ไปทางขวา เพื่อให้ก้อนน้ำมีความเร่งไปทางขวา แสดงว่าจะต้องมีแรงกระทำซึ่งเกิดจากความแตกต่างของแรงดัน

กำหนดให้น้ำฝั่งซ้ายสูงขึ้นมาอีก \delta h และ น้ำฝั่งขวาลดลงไป \delta h

คำนวณแรงที่เกิดจากความดัน ( F=\int PdA และ P=\rho gh ) ของน้ำฝั่งซ้าย ลบ ฝั่งขวา ให้เท่ากับ ma

Aที่เราคิดนี้ต้องเป็นAที่เป็นพื้นที่หน้าตัดด้านข้างใช่ไหมครับ บางทีพวกนี้ผมยังไม่แม่นมาก ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  Smiley
Benz-Math
neutrino
*

« Reply #5 on: September 23, 2012, 08:34:41 PM »

ผมลองทำดูนะครับ  Smiley
ให้ F_L คือแรงปฏิกิริยาที่ตัวกล่องทำกับน้ำ(มาจากความดันเกจที่ความสูงใดๆและความดันอากาศ)ทางฝั่งซ้าย และ F_R คือฝั่งขวา
แต่ความดันอากาศทางซ้ายกับทางขวามีค่าเท่ากันจึงละไว้ไม่คิด
จากรูปเราจะได้ว่า
F_L=\int \rho gh dA=\int^{h+\delta h}_0  (\rho ghd) dh=\frac{1}{2}\rho gd(h+\delta h)^2
F_R=\int \rho gh dA=\int^{h-\delta h}_0  (\rho ghd) dh=\frac{1}{2}\rho gd(h-\delta h)^2
เพราะฉะนั้น
\sum F = 2\rho gdh\delta h
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: September 24, 2012, 05:04:26 PM »

Aที่เราคิดนี้ต้องเป็นAที่เป็นพื้นที่หน้าตัดด้านข้างใช่ไหมครับ บางทีพวกนี้ผมยังไม่แม่นมาก ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  Smiley
พื้นที่ด้านข้างถูกแล้วครับ
neutrino
*

« Reply #7 on: October 13, 2012, 10:12:23 PM »

พื้นที่ด้านข้างถูกแล้วครับ
ขอบคุณครับ แล้วพอมีตัอย่างการคำนวณไหมครับ หรือตัวอย่างในรูปของตัวแปร เพื่อผมจะได้เข้าใจยิ่งขึ้น ขอความกรุณาด้วยครับ ^.^
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: October 14, 2012, 07:47:26 AM »

ลองหาอ่านเรื่องพวกนี้ในหนังสือกลศาสตร์ม.ต้น ของอ.วุทธิพันธ์ดูครับ
Wesley
neutrino
*

« Reply #9 on: April 10, 2013, 11:34:51 PM »

พอดี ผมสงสัยเรื่องพวกนี้มากๆๆๆ เลยครับ คืออยากทราบว่าทำไม ความดันเกจด้่านข้างกล่องหนะครับผมในกรณีเเบบนี้เป็น \rho gh ไม่ใช่ \rho \sqrt{a^2+g^2}h

ในขณะที่โจทย์จากหนังสือ serway ที่มีทรงกลมอันหนึ่งบรรจุน้ำเต็มทรงกลมกำลังเคลื่อนตัวไปทางขวาด้วยความเร่ง a ให้หาความดัน ณ จุดศูนย์กลางทรงกลม ความดันเกจจึงคิดผลของ a ด้วยหนะครับผม รบกวนด้วยนะครับ ผมมึนสุดๆ icon adore
jali
SuperHelper

« Reply #10 on: April 14, 2013, 01:50:43 PM »

พอดี ผมสงสัยเรื่องพวกนี้มากๆๆๆ เลยครับ คืออยากทราบว่าทำไม ความดันเกจด้่านข้างกล่องหนะครับผมในกรณีเเบบนี้เป็น \rho gh ไม่ใช่ \rho \sqrt{a^2+g^2}h

ในขณะที่โจทย์จากหนังสือ serway ที่มีทรงกลมอันหนึ่งบรรจุน้ำเต็มทรงกลมกำลังเคลื่อนตัวไปทางขวาด้วยความเร่ง a ให้หาความดัน ณ จุดศูนย์กลางทรงกลม ความดันเกจจึงคิดผลของ a ด้วยหนะครับผม รบกวนด้วยนะครับ ผมมึนสุดๆ icon adore
โจทย์เป็นอย่างไรครับช่วยเขียนไห้ละเอียดหน่อยครับ
Wesley
neutrino
*

« Reply #11 on: April 15, 2013, 01:08:36 PM »

ขออภัย คุณ jali ที่พูดไม่ชัดครับ
โจทย์ข้อเเรกมีว่า หลอดรูปตัวยู มีพื้นที่หน้าตัดสม่ำเสมอ มีของเหลวที่บีบอัดไม่ได้ชนิดหนึ่งบรรจุอยู่ ส่วนที่วางตัวในเเนวระดับมีความยาว L นะครับผม ถ้าหลอดกำลังเคลื่อนไปทางขวาด้วยความเร่ง a ผลต่างของความสูงของของเหลวจะเป็นเท่าใด ที่ผมทราบมานะครับวิธีทำคือ ใช้กฏนิวตันกับส่วนของๆเหลวในเเนวระดับ

\displaystyle \sum F=ma
\rho g\Delta h=La

เเล้วก็เเก้สมการนะครับ เเต่ที่ผมสงสัยมากๆคือ ความดันเกจที่เราคิดทำไมถึงไม่คิดผลของความเร่งครับ ซึ่งก็คือ \rho \sqrt{a^2+g^2}  รบกวนด้วยนะครับ
jali
SuperHelper

« Reply #12 on: April 15, 2013, 03:35:52 PM »

ทำไมถึงคิดว่าต้องมีพจน์ที่ติดaออกมาหล่ะครับ ในเมื่อตัวที่ทำให้เกิดแรงมันคือความดันเกจที่ขึ้นกับgอย่างเดียว
Wesley
neutrino
*

« Reply #13 on: April 15, 2013, 10:02:27 PM »

ทำไมถึงคิดว่าต้องมีพจน์ที่ติดaออกมาหล่ะครับ ในเมื่อตัวที่ทำให้เกิดแรงมันคือความดันเกจที่ขึ้นกับgอย่างเดียว

ผมเข้าใจละครับคุณ jali ขอบคุณมากครับ  smitten
jali
SuperHelper

« Reply #14 on: April 16, 2013, 08:29:00 AM »

ผมเข้าใจละครับคุณ jali ขอบคุณมากครับ  smitten
ลองอ่านในyoungเพิ่มเติมดูครับ ผมว่าเค้าอธิบายดีครับ
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น