มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6197 Members - Latest Member: Karnball
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตาชั่งอ่านค่าได้เท่าไหร่  (Read 6067 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« on: December 19, 2005, 10:18:42 PM »

ก็ตามรูปเลยครับตอนแรกนำวัตถุมวลmความหนาแน่นมากกว่าน้ำลอยอยู่ในน้ำได้โดยมีเชือกผูกไว้กับเพดาน อ่านค่าตาชั่งได้N
จากนั้นตัดเชือกที่ผูกไว้กับเพดานออก จงหาว่าจะอ่านค่าได้ มากขึ้น น้อยลง หรือเท่าเดิม
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: December 20, 2005, 08:18:19 AM »

ก็ตามรูปเลยครับตอนแรกนำวัตถุมวลmความหนาแน่นมากกว่าน้ำลอยอยู่ในน้ำได้โดยมีเชือกผูกไว้กับเพดาน อ่านค่าตาชั่งได้N
จากนั้นตัดเชือกที่ผูกไว้กับเพดานออก จงหาว่าจะอ่านค่าได้ มากขึ้น น้อยลง หรือเท่าเดิม

เอาตอนที่วัตถุกำลังตกลงมาด้วยความเร่งใช่ไหม หรือว่าเอาตอนที่วัตถุอยู่นิ่งที่ก้นภาชนะ  Cool

ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: December 20, 2005, 11:33:56 AM »

วันนี้ ว่าง บวกอารมณ์ดี(อย่างมาก)ครับ เลยมาลองทำดู� �...ทุกสมการที่เขียน ต่อไปนี้ เขียนขนาด อย่างเดียว ไม่ได้ ใส่เป็นเวกเตอร์
เอาพิจารณารูปทางซ้ายมือ ก่อน� ผมจะ free body� ที่มวล  m � ในภาวะสมดุล
 T+B = mg เมื่อ  B แรงลอยตัว� �ข้อนี้ถือว่า น้ำไม่มีความหนืด� Cheesy
ส่วน พิจารณา ที่กระบอก ใส่น้ำ สมมติ ให้ น้ำในกระบอก บวก ภาชนะ มีมวล  m_{0} � จะเขียนได้

N =m_{0}g+B เมื่อนำไปรวมกับ สมการก่อน จะได้
 N = (m_{0}+m)g - T เพราะฉะนั้นเราอาจคิด รวมกระบอกกับ มวล  m ไปได้เลย
ซึ่งแค่นี้ คงมิอาจแก้จนจบไปได้อย่าง สวยงาม เราจึง จำเป็น ต้อง กำหนดอะไรเพิ่ม ว่า มวล  m �มีปริมาตร  V �น้ำมี ความหนาแน่น�  \rho
จะได้  T = mg -\rho gV � �...>>  N =(m_{o}+\rho V)g
« Last Edit: December 20, 2005, 11:48:40 AM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: December 20, 2005, 11:59:44 AM »

ขอเริ่ม อันใหม่ เพราะเดี่ยว สับสน (ผมเองครับ)
พิจารณา รูปทาง ซ้ายมือ จะได้ สมการของ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
sujint
neutrino
*

« Reply #4 on: December 20, 2005, 02:19:09 PM »

จะให้คิดแรงต้านของการเคลื่อนที่ในของเหลวด้วยหรือเปล่า
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« Reply #5 on: December 22, 2005, 10:49:49 PM »

หง่า กดpostแล้วมันก็errorแล้วก็หายไปหมดเลยยเศร้ามาก
ข้อนี้ลืมบอกไปครับว่าเค้าไม่คิดแรงต้านของไหล
ก้ผมลองคิดดูแล้วอะคับ แต่มันแหม่งๆไงไม่รู้ก็เลยอยากให้ช่วยดูให้หน่อยครับ
กรณีที่1ยังมีเชือกผูก ก็พิจารณาแยกสมดุลน้ำกับมวลm
ที่น้ำ(รวมภาชนะไปด้วย)/tex]
N=Mg+\rho Vg
ได้เท่าเดิมเลยอะ

แต่ถ้าพิจารณากรณีสองเป้นแบบCM ของน้ำกับมวลm
จะพบว่าCMนี้จะเร่งเข้าสู่ตาชั่ง
แล้วจะบอกว่าตาชั่งอ่านค่าได้เท่ากันได้หรอครับ
งงงมาก
ampan
SuperHelper

« Reply #6 on: December 23, 2005, 08:49:41 AM »

หง่า กดpostแล้วมันก็errorแล้วก็หายไปหมดเลยยเศร้ามาก
ข้อนี้ลืมบอกไปครับว่าเค้าไม่คิดแรงต้านของไหล
ก้ผมลองคิดดูแล้วอะคับ แต่มันแหม่งๆไงไม่รู้ก็เลยอยากให้ช่วยดูให้หน่อยครับ
.....

แต่ถ้าพิจารณากรณีสองเป้นแบบCM ของน้ำกับมวลm
จะพบว่าCMนี้จะเร่งเข้าสู่ตาชั่ง
แล้วจะบอกว่าตาชั่งอ่านค่าได้เท่ากันได้หรอครับ
งงงมาก
คุณงง มากหรือ ไงผมไม่ทราบแต่ที่แน่ๆ ไม่อ่านคนที่เค้าโพตส์ ไว้ก่อนหรือไง ผมก็ทำไว้ข้างบนแล้ว ไม่ทราบว่าจะทำอะไรซ้ำซาก อย่างนี้ หมายความว่าไง� Huh
ขอเริ่ม อันใหม่ เพราะเดี่ยว สับสน (ผมเองครับ)
พิจารณา รูปทาง ซ้ายมือ จะได้ สมการของ

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #7 on: December 24, 2005, 08:43:16 PM »

คือจริงๆก็ไม่อยากจะว่าอะไรนายหรอกนะ

คำถามของนายมันก็เป็นคำถามที่ดีนะ
เพียงแต่ว่า นายสื่อความหมาย หรือ ถามคำถามไม่เป็นน่ะ แล้วมันทำให้ คนที่อยากตอบ
อ่านแล้วไม่เข้าใจ หรือไม่ก็ต้องพยามเดาคำถามนายว่านายถามว่าอะไร

แล้วนายก็จะถามใหม่อีกหลายๆรอบเพราะมันไม่ตรงกับคำถามนาย ซึ่งมันทำให้เสียความรู้สึก

แล้วก็เวลานายจะถามเพิ่มนายก็ไม่ค่อยอ่านของคนที่เค้าโพสต์ตอบไว้ แล้วเค้าก็อาจจะอารมณ์เสีย

ลองทวนคำถามตัวเองหลายๆรอบก่อนที่จะถาม แล้วก็อ่านที่คนอื่นตอบมั่ง

ไม่ใช่ว่านายไม่เก่ง หรือไม่มีใครอยากตอบคำถามนาย  แต่ถามคำถามให้เคลียกว่านี้แล้วก็อ่านที่คนอื่นตอบ
 แล้วผมเชื่อว่าจะมีคนมาตอบคำถามนาย มากกว่านี้แน่ๆ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #8 on: December 26, 2005, 10:06:19 PM »

ขอโทษมากเลยครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น