มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7286 Members - Latest Member: Cool889
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: สมดุลกล  (Read 15774 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #15 on: September 09, 2012, 11:15:18 AM »

ข้อนี้มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับจำนวนแผ่น
ตอบมาหน่อยว่าสำนักไหน ผิดจริงพวกคุณก็ควรเตือนคนสอนด้วยจะได้ไม่ผิด ต่อเนื่องอีกหลายรุ่น
« Last Edit: September 24, 2012, 12:22:56 AM by FogRit » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
mopyi
neutrino
*

« Reply #16 on: September 09, 2012, 07:29:34 PM »

ข้อนี้มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับจำนวนแผ่น
ตอบมาหน่อยว่าสำนักไหนจะได้ไม่ส่งลูกส่งหลานไปเรียน
คือผมว่า ค่า x มันเป็นระยะเหลื่อมจากแผ่นสองแผ่นมารวมกันครับ ไม่ใช่ของแผ่นเดียวนิครับ  หรือผมคิดอะไรพลาดไป icon adore  icon adore

Hitch your wagon to the star.
FogRit
SuperHelper

« Reply #17 on: September 09, 2012, 08:18:17 PM »

คือผมว่า ค่า x มันเป็นระยะเหลื่อมจากแผ่นสองแผ่นมารวมกันครับ ไม่ใช่ของแผ่นเดียวนิครับ  หรือผมคิดอะไรพลาดไป icon adore  icon adore

1. คุณ mopyi อ่านโจทย์ไม่ครบกลับไปอ่านใหม่ดีๆ
2. สูตรมีที่มาที่ไปไหมครับ ? ผมคิดว่าสูตรคงใช้ได้จริงแต่ไม่ใช่สถานการณ์นี้

ปล. ข้อนี้พิมพ์ผิดสัมพัทธ์ ไม่ใช่สัมพันธ์
« Last Edit: September 24, 2012, 12:23:38 AM by FogRit » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
tissue
neutrino
*

« Reply #18 on: September 09, 2012, 09:31:48 PM »

ข้อ 2 ตอบ 30 cm ได้จากการสังเกต cg
40 cm ผิดแน่นอน มันเลยกึ่งกลางไปแล้ว และสูตรลัดเราก็น่าจะทราบกันดีว่าผิดเพราะคิดยังไงด้วย

อย่าไปเชื่อเฉลยกันมากนัก
สำนักไหนเหรอครับ ?
ที่เขาแสดงวิธีคิดได้40   
-http://www.myfirstbrain.com/student_view.aspx?ID=60195
-หนังสือตะลุยโจทย์ฟิสิกส์ PAT2 ของ อ.นิรันดร์ สุวรัตน์ (พ.ศ. พัฒนา) 
และเคยเห็นเล่มอื่นด้วยครับ
FogRit
SuperHelper

« Reply #19 on: September 09, 2012, 09:43:20 PM »

ที่เขาแสดงวิธีคิดได้40   
-http://www.myfirstbrain.com/student_view.aspx?ID=60195
-หนังสือตะลุยโจทย์ฟิสิกส์ PAT2 ของ อ.นิรันดร์ สุวรัตน์ (พ.ศ. พัฒนา) 
และเคยเห็นเล่มอื่นด้วยครับ

ยกสูตรมาแล้วไม่ได้พิสูจน์ เรียกว่าวิธีเฉลยละเอียดไม่ได้
ยกโจทย์มันเอง เฉลยมันเองดูก็รู้แล้วว่ามั่วมา สำนักอื่นๆ ก็มั่วตามๆกัน

mopyi
neutrino
*

« Reply #20 on: September 09, 2012, 10:32:46 PM »

คือผมว่า ค่า x มันเป็นระยะเหลื่อมจากแผ่นสองแผ่นมารวมกันครับ ไม่ใช่ของแผ่นเดียวนิครับ  หรือผมคิดอะไรพลาดไป icon adore  icon adore

1. คุณ mopyi อ่านโจทย์ไม่ครบกลับไปอ่านใหม่ดีๆ
2. สูตรมีที่มาที่ไปไหมครับ ? ผมคิดว่าสูตรคงใช้ได้จริงแต่ไม่ใช่สถานการณ์นี้

ปล. ข้อนี้พิมพ์ผิดสัมพัทธ์ ไม่ใช่สัมพันธ์

โจทย์คือ ถ้ามีไม้กระดาน 3 แผ่นขนาดเท่ากันยาวแผ่นละ 60 cm วางซ้อนกันดังรูป จงหาว่าไม้กระดานแผ่นบนจะยื่นออกไปไกลสุดสัมพัทธ์(แก้ตามที่พี่บอก)กับไม้กระดานแผ่นล่างสุดกี่ cm
ตามที่ผมเข้าใจคือ ระยะที่โจทย์ถามก็คือระยะ x ที่อยู่ในรูปซึ่งผมคิดตามวิธีของผมแล้วมันได้ 45 cm มากที่สุด หรือสิ่งที่โจทย์ถามเป็นอย่างอื่น รบกวนคุณ FogRit ช่วยชี้แนะด้วยครับ  icon adore  icon adore

tissue
neutrino
*

« Reply #21 on: September 10, 2012, 09:28:56 PM »

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับว่าคิดแบบคุณ mopyi ผิดเพราะอะไร

FogRit
SuperHelper

« Reply #22 on: September 11, 2012, 08:12:11 PM »

น้องครับ
ผมถามกลับละกันน่ะครับ อยากรู้ว่าน้องสับสนตรงไหน
1 .มันวางอยู่ได้ไม่ล้มเพราะอะไร ?
2. โจทย์ถามหาระยะไหนกันแน่ ?
3. สูตรลัดที่ได้มีที่มาที่ไปอย่างไร ?
ถ้าใครรู้วิธีพิสูจน์สูตรที่ยกมาบอกกันบ้างเผื่อพกไปสอนเด็กกับเขามั่ง

mopyi
neutrino
*

« Reply #23 on: September 12, 2012, 06:36:46 PM »

น้องครับ
ผมถามกลับละกันน่ะครับ อยากรู้ว่าน้องสับสนตรงไหน
1 .มันวางอยู่ได้ไม่ล้มเพราะอะไร ?
2. โจทย์ถามหาระยะไหนกันแน่ ?
3. สูตรลัดที่ได้มีที่มาที่ไปอย่างไร ?
ถ้าใครรู้วิธีพิสูจน์สูตรที่ยกมาบอกกันบ้างเผื่อพกไปสอนเด็กกับเขามั่ง

1. ไม่ล้มเพราะผลรวมทอร์กรอบจุด cm (ในข้อนี้ผมว่าน่าจะเป็นจุดกึ่งกลางแผ่น) เป็นศูนย์
2. ผมคิดว่าเป็นระยะ x ในภาพโจทย์ครับ
3. ผมไม่ได้ใช้สูตรลัดคิดข้อนี้ครับ วิธีของผมๆได้โพสต์ไว้แล้วรบกวนพี่ช่วยดูด้วยครับว่าผมเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า  icon adore icon adore

FogRit
SuperHelper

« Reply #24 on: September 13, 2012, 08:46:42 PM »

1. ไม่ล้มเพราะผลรวมทอร์กรอบจุด cm (ในข้อนี้ผมว่าน่าจะเป็นจุดกึ่งกลางแผ่น) เป็นศูนย์
2. ผมคิดว่าเป็นระยะ x ในภาพโจทย์ครับ
3. ผมไม่ได้ใช้สูตรลัดคิดข้อนี้ครับ วิธีของผมๆได้โพสต์ไว้แล้วรบกวนพี่ช่วยดูด้วยครับว่าผมเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า  icon adore icon adore

ข้อนี้ผมไม่ได้คิดทอร์ก ผมมองแค่น้ำหนักที่แผ่นบนทั้งสองแผ่นตกใส่ต้องไม่เลยขอบของแผ่นล่างครับ
CG แผ่นบนต้องไม่เลยขอบล่างก็กึ่งกลางพอดี 30 cm

ผมขอดูรูปทอร์กรอบ cm ได้ไหมครับ ?

mopyi
neutrino
*

« Reply #25 on: September 13, 2012, 11:04:42 PM »

ผมขอดูรูปทอร์กรอบ cm ได้ไหมครับ ?
วิธีทำของผมครับ ส่วนรูปแนบมาด้านล่างครับ ช่วยตรวจสอบด้วยครับ  smitten

ข้อสอง ผมใช้หลักการของโมเมนต์ทำเหมือนกันครับ  Grin
ในกรณีของวัตถุล้มจากขอบนั้น วัตถุจะยื่นออกไปมากที่สุดเมื่อ แรง N อยู่ที่ขอบพอดี และอยู่ตรงกับจุด c.g ของวัตถุเพราะถ้าเลยไปแรง N ก็จะอยู่ที่ขอบเช่นเดิมแต่จะเกิดการหมุนขึ้นไม้เลยล้ม
พิจารณาแผ่นไม้บนสุด พบว่าจะยื่นออกได้มากสุด 30 cm จากปลายของแผ่นที่สอง(เพื่อให้แรง N และ mg อยู่ตรงกันที่ขอบพอดี)
พิจารณาแผ่นที่สอง แผ่นนี้พบว่าไม่เหมือนแผ่นบนสุดแล้วเพราะมีแรงปฏิกิริยาของ N ที่ทำต่อแผ่นบนสุดดันลงมา โดย N มีขนาดเท่ากับ mg และมีแรง N'จากแผ่นล่างสุดทำจากปลายแผ่นล่างสุดเช่นกัน
ให้ปลายข้างขวาของแผ่นล่างสุดเป็นจุดหมุน คำนวณโมเมนต์จะได้ว่า ปลายแผ่นที่สองเลยปลายแผ่นล่างสุดมา 15 cm
ดังนั้น x = 45 cm  coolsmiley

FogRit
SuperHelper

« Reply #26 on: September 15, 2012, 08:20:16 AM »

วาดทั้งสามแผ่นแล้วดูรูปสิครับ แล้วจะเห็นว่าน้ำหนักแผ่นบนสุดมันเลยขอบแผ่นล่างไปน่ะครับ

krirkfah
SuperHelper

« Reply #27 on: September 15, 2012, 03:47:32 PM »

เลยขอบแผ่นล่าง มันก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยไม่ใช่หรอครับ เพราะ จุดCGของทั้งระบบ(แผ่นกลาง+แผ่นบน)ไม่ได้เลยขอบแผ่นล่าง(ทำให้แผ่นบนและกลางไม่ล้มลงมา) ส่วนCGของแผ่นบนก็ไม่ได้เลยขอบของแผ่นกลาง(ทำให้แผ่นบนไม่ล้มลงมาแค่แผ่นเดียว)   อีกทั้งทอร์กที่น้ำนหักของแผ่นบนทำจะหักล้างกับทอร์กที่แผ่นกลางทำด้วย เงื่อนไขเหล่านี้จะทำให้ได้ระยะมากที่สุด  คำตอบจะเป็น 45cm ครับ
« Last Edit: September 15, 2012, 04:08:08 PM by krirkfah » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #28 on: September 15, 2012, 08:56:14 PM »

วาดทั้งสามแผ่นแล้วดูรูปสิครับ แล้วจะเห็นว่าน้ำหนักแผ่นบนสุดมันเลยขอบแผ่นล่างไปน่ะครับ

ผมคิดว่ามันเลยไปก็จริงแต่ในรูปของผมผลรวมทอร์กรอบจุด CM มันก็ได้ศูนย์นิครับ มันเลยไม่หมุนแล้วก็ไม่เลื่อนตำแหน่งด้วย หรือผมลืมแรงอะไรไป  Huh
ปล.รูปแผ่นที่สามอยู่ด้านล่างครับ

FogRit
SuperHelper

« Reply #29 on: September 23, 2012, 11:56:33 PM »

ขออภัยอย่างแรง 45 cm ถูกแล้วครับ
โจทย์นี้เหมือน Serway Edition 6 บท 12 ข้อ 24.
คำตอบของข้อนี้คือ  \dfrac{3L}{4}

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น