มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กตัวประหยัดไฟฟ้า ช่วยหลวงประหยัดหรือโกงเงินชาติ ??
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตัวประหยัดไฟฟ้า ช่วยหลวงประหยัดหรือโกงเงินชาติ ??  (Read 10494 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: December 19, 2005, 09:59:51 PM »

จากที่ได้ไปเที่ยวเดินหาของเถืิ่อนตามคลองถมพบว่ามีการ demon อุปกรณ์ชนิดหนึ่ง (เสียดายที่ไม่ได้เอากล้องไป)

มีกล่องดำๆ, มีปลั๊กไฟ, หลอดไส้ และมิเตอร์ไฟฟ้า

เขาโฆษณาว่าอุปกรณ์นี้ทำให้ค่าไปลดโดยการทำให้มิเตอร์เดินช้าลง แล้วก็ทดลองเสียบปลั๊กกล่องดำให้ดูพบว่าหลอดไฟยังสว่างเหมือนเดิมแต่มิเตอร์ค่าไฟนั้นเดินช้าลง

คำถามคือว่า

1. อุปกรณ์นั้นไปทำอะไรจึงส่งผลให้มิเตอร์เดินช้าลง

2. การทำแบบนี้เป็นการโกงหลวงหรือเปล่า

3. หลวงจะรู้หรือเปล่าว่าเราทำแบบนี้

Grin
« Last Edit: December 19, 2005, 10:02:09 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: December 20, 2005, 08:22:47 AM »

พี่ Foggy_Ritchy� ช่างสรรหา นะครับ ผมก็ไม่รู้ แต่ไม่ควรเชื่อเท่าไร ว่ามันจะประหยัดได้จริง(จริงๆ มันก็ไม่มีทางประหยัดได้) เพียงแต่เราแค่โกงเท่านั้น� ส่วนเรื่องว่าชาติจะรู้ไหม นี่ผมว่า พวกที่อยู่แถวคลองถมนะ รู้แน่เลย� Grin� แต่ผมว่าถ้าใช้ไป มีปัญหาอะไรกับมิเตอร์ แล้วความซวยจะมาเยือน จริงไหม ครับ Shocked
ซึ่งเหมือนมีคนบอกผมว่า มีวิธีทำให้มิเตอร์ เดินช้านี่มีหลายเพราะ� ถ้าคิดไม่ผิดนี่ มันมีแม่เหล็ก หุหุ� Grin

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
FogRit
SuperHelper

« Reply #2 on: December 20, 2005, 05:18:40 PM »

คุยกับรุ่นพี่ปีสี่บอกว่าเขาทำจริงๆ ครับตามโรงงานใหญ่ๆ ทั่วๆไป จะมีหม้ออีกหม้อนึง รุ่นพี่บอกว่าไว้หน่วงเฟสไฟครับ

ส่วนผมก็คิดเองนะครับไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือเปล่าคือจากที่เรียนมา กำลังจะตกบนตัวต้านทานเท่านั้นและการคิดกำลังจะมี power factor (\cos \phi ) นะครับแล้วทีนี้ก็หน่วงตัวนี้ทำให้กำลังตกลดลง ทีนี้จึงเป็นประเด็นให้ถามต่อว่าแล้วกำลังจริงๆ เราจะทำให้ประหยัดขึ้นหรือเปล่า

แต่คุณจะหาตัวเก็บประจุที่หน่วงได้มากๆ นี่เวลาคายประจุทีอันตรายมากๆ เลยครับ

กำลังจะลองครับ ประเด็นต่อมาคือ แล้วถ้าเราทำได้ผมจะซื้อมาเป็นตัวเล็กๆ แต่หลายๆ ตัวมาปรับเองครับให้หน่วงเฟสดีที่สุด เพราะราคาที่ขายตัวใหญ่แพงมากๆ ทำให้ซื้อตัวเล็กๆ มาพ่วงเยอะๆ ดีกว่า

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
sujint
neutrino
*

« Reply #3 on: December 25, 2005, 02:03:51 AM »

เครื่องนี้ไม่ทำให้โกงไฟได้หรอก แต่ในโรงงานที่ทำกันด้วยเหตุผลอื่น คือการลดการสูญเสียกำลังในสายส่งของไฟสามเฟส
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #4 on: December 25, 2005, 12:23:08 PM »

รู้สึกคลับคล้ายคลับคลาว่าอาจารย์ขวัญเคยพูดถึงตอนค่าย 2 ปีที่แล้ว 
ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่า มันเอาไว้หลอกอะไรทำนองนี้

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
FogRit
SuperHelper

« Reply #5 on: December 25, 2005, 03:40:10 PM »

เครื่องนี้ไม่ทำให้โกงไฟได้หรอก แต่ในโรงงานที่ทำกันด้วยเหตุผลอื่น คือการลดการสูญเสียกำลังในสายส่งของไฟสามเฟส

ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ Sujint ผมเข้าใจแล้วครับ

นี่เป็น link เกี่ยวกับไฟฯ สามเฟสครับ

http://www.du.edu/~jcalvert/tech/threeph.htm

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น