ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40669 Posts in 5992 Topics- by 5733 Members - Latest Member: Robocop
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบ สอวน.ศูนย์ ม.เกษตร สอบเมื่อเช้า  (Read 10261 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phakphumi
neutrino
*

« on: August 26, 2012, 06:12:39 PM »

เครียดมากครับ TT

1.มีแม่น้ำสายหนึ่งไหลจากทิศ เหนือ-ใต้ (สภาพแม่น้ำเป็นแบบ เหนือลงใต้) มีชายฝั่งอยู่ 2 ฝั่งให้เป็น A และ B อยู่คนละฝั่งกัน วันแรก แม่น้ำนิ่ง ใช้เวลา t1=40วินาทีในการพายจากฝั่ง A ไป B วันที่2 แม่น้ำไม่นิ่งมีความเร็ว Vw 12m/s ใช้เวลา t2=50วินาที ถ้ากำลังที่ใช้พายเท่ากัน ถามว่า ระยะทางจาก A ไป B มีค่าเท่าไหร่

ช็อยมีประมาณ 480   360

2.มีมวล m และ 3m ซ้อนติดกันปล่อยวัตถุทั้งสองตกลงมาในแนวระดับ แล้ววัตถุทั้งสองตกลงมาชนกัน ถามว่า มวลก้อนแรกที่อยู่ด้านบน (มวลm) จะกระดอนขึ้นไปได้ความสูงเท่าไหร่ ถ้าความสูง จากพื้นที่ปล่อยมีค่า h เมตร  ให้เป็นการชนแบบยืดหยุ่น และวัตถุจะกระดอนขึ้นในแนวดิ่งเท่านั้น
ช็อย
h
2h
3h
4h

3.ยิงปืนใหญ่ในทิศทำมุมกับแนวระดับ30องศาด้วยความเร็วต้น 50m/s ถ้ายิงปืนใหญ่จากบอลลูนที่มีความเร็วสม่ำเสมอ 25m/s ซึ่งอยู่สูงจากพื้นดิน 375เมตร ถามว่าลูกปืนใหญ่ตกห่างจากจุดที่ปล่อยบอลลูนกี่เมตร
ช็อย
500
500รูท3
375
375รูท3

4.วัตถุทรงกลมมวล1kg เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว u เข้าชนแท่งไม้มวล2kgที่ขึงตึงกับเชือกทำให้แท่งไม้หมุนเป็นรูปวงกลม จงหาความเร็วต้น u  (หลังการชน ทรงกลมหยุดนิ่ง เชือกยาว 1m)
ช็อย
รูท5g
รูท10g
รูท15g
รูท20g

5.คานยาว L ข้างขวาติดมวล 4กิโล มีแรงโน้มถ่วง 2.5  ข้างซ้ายมี มวล1กิโล มีแรงโน้มถ่วง 10 จุดศูนย์ถ่วงห่างจากจุดศูนย์กลางมวลเท่าไร

ปล.เครียดมากครับ คำสั่งบอกให้กากบาท แต่ผมดันไปวงกลมทุกข้อเลย แบบหน้าแรกดันไปอ่านแค่ ค่า g=10 แล้วก็เปิดทำเลย ถ้าเป็นศูนย์ กทม. จะให้คะแนนข้อที่กาถูกไหมครับ หรือ ไม่คิดคะแนนที่กาเลย TT สับเพร่าเองเครียดมากครับ
« Last Edit: August 29, 2012, 10:58:59 PM by phakphumi » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 26, 2012, 06:39:17 PM »

...
ปล.เครียดมากครับ คำสั่งบอกให้กากบาท แต่ผมดันไปวงกลมทุกข้อเลย แบบหน้าแรกดันไปอ่านแค่ ค่า g=10 แล้วก็เปิดทำเลย ถ้าเป็นศูนย์ กทม. จะให้คะแนนข้อที่กาถูกไหมครับ หรือ ไม่คิดคะแนนที่กาเลย TT สับเพร่าเองเครียดมากครับ

ไม่แน่ใจว่าเขาตรวจอย่างไร  ถ้าเขาใช้กระดาษเจาะรูตรงข้อที่ถูก แล้วไปวงข้อ แทนที่จะกากบาท เขาอาจไม่เห็นว่าเป็นข้อที่เลือก  แต่ถ้าตรวจแบบเปิดเห็นหมดเลย ก็น่าจะให้คะแนนข้อที่ถูก

phakphumi
neutrino
*

« Reply #2 on: August 26, 2012, 07:13:42 PM »

เป็นแบบให้กาลงในข้อสอบเลยครับ แสดงวิธีทำในข้อสอบเลยด้วย

แล้วกรณีที่ กาข้อสอบไปแต่ไม่ได้แสดงวิธีทำไป จะได้คะแนนไหมครับ

กาไป ทุกข้อแสดงวิธีทำ ประมาณ 13-14 ข้อ เรื่องไฟฟ้ายังไม่ได้เรียนเลยไม่ได้แสดงอะไรเลย
Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #3 on: August 27, 2012, 10:03:29 PM »

ผมก็วงกลมเหมือนกันครับ แย่ล่ะ T^T
phakphumi
neutrino
*

« Reply #4 on: August 28, 2012, 05:57:25 PM »

ผมก็วงกลมเหมือนกันครับ แย่ล่ะ T^T

สอบศูนย์ไหนหรอคับ ศูนย์เดียวกับผมรึเปล่่าทำได้กี่ข้ออะ ^^
neutrino
*

« Reply #5 on: August 28, 2012, 08:52:27 PM »

สอบศูนย์ไหนหรอคับ ศูนย์เดียวกับผมรึเปล่่าทำได้กี่ข้ออะ ^^

พอๆกันแหละครับ เพราะผมทำไม่ทัน เวลาไม่พอ ถ้ามีเวลามากกว่านี้คงดี วงกลมเหมือนกันหรอ มีเพื่อนแล้ว T^T (หวังว่าเขาจะอนุโลมให้)
สนใจมาแชร์คำตอบกันไหมครับ จะได้แบ่งปันความรู้  Smiley
mopyi
neutrino
*

« Reply #6 on: August 28, 2012, 09:49:40 PM »

ข้อสอบมีกี่ข้อเหรอครับ  Grin

Hitch your wagon to the star.
phakphumi
neutrino
*

« Reply #7 on: August 29, 2012, 06:25:43 PM »

พอๆกันแหละครับ เพราะผมทำไม่ทัน เวลาไม่พอ ถ้ามีเวลามากกว่านี้คงดี วงกลมเหมือนกันหรอ มีเพื่อนแล้ว T^T (หวังว่าเขาจะอนุโลมให้)
สนใจมาแชร์คำตอบกันไหมครับ จะได้แบ่งปันความรู้  Smiley

จำไม่ค่อยได้นะครับ แต่ข้อแรก ตอบ หลักกิโลที่ 41

ข้อสาม ตอบ รูท 10

เรื่องเสียงตอบ 500Hz

กฏนิวตันตอบ 60 องศา

บอลลูนตอบ 375รูท3

สปริงตอบ 1/รูท2

แล้วก็มีข้อชิงช้าอะคับ อันนั้นผม มึนๆ คิดเลขไม่ใกล้เคียงเลย แต่ตอบไป 0.48m/s^2 ครับ

แล้วก็ข้อแม่น้ำนี่สงสัยมากๆเลยว่าทำไง นั่งงมมาหลายวันละ หายังไงก็ได้ 2400m ขนาดให้เพื่อนช่วยคิดเพื่อนยังคิดได้ 2400m เลยครับ

ข้อคานคิดได้ 0m อะคับเสียวผิดอยู่ *-* ที่ g1=2.5 มวล4kg กับ g2=10 มวล 1kg อะคับ

ข้อโมเมนตัม+วงกลม ผมตอบ รูท15g (ผิดเต็มๆ)

แล้วก็ข้อปล่อยมวล 3m กับ m ผมตอบไป h ครับ (ผิดเต็มๆ)

รวมๆก็ทำได้ชัวร์ๆ ประมาณ 6 ข้อครับ แล้วก็เขียนๆวิธีทำไปแต่หาคำตอบไม่ได้อีกประมาณ 5 ข้อ ไฟฟ้า กับ แสงทำไม่ได้ซักข้อครับอ่านไม่ทัน ช่วงนั้นโรงเรียนกิจกรรม+สอบเยอะมากเลยไม่ไหว แต่กลศาสตร์อ่านจบก็ดีใจละครับ

แล้วนายเป็นไงบ้างทำได้กี่ข้อครับ เล่นเฟสเปล่่าแอดมาคุยกันเผื่อติด ^^ (ฝันอันน้อยนิด)

facebook : Quiescent Man

ก็ไม่ค่อยเข้าใจนะครับแต่ห้อง sp รร ผมมันบอกว่าง่ายกัน เด็ก ม.4 รร ประจำอำเภอก็บอกว่าง่าย ทำได้ 10 กว่าข้อ แต่ผมก็ทำได้แค่นั้นอะครับ ไม่รู้จะติดไหม 555+

ปล. มีทั้งหมด 20 ข้อครับ ทำได้ชัวร์ๆ 6 ข้อ แต่ แสดงวิธีทำข้อแรกที่เป็นกราฟ หาได้ 8 km อะครับ แต่ตอบหลักกิโลที่ 41 ไป แล้วก็ข้อบอลลูน หาติดที่แยกเฟกเตอร์ เวลา t-5t+75=0 ครับ แต่คำตอบถูก เพราะคาดเดาเอา เพราะหาจากโพรเจกไทล์ได้ รูท3 แล้วครับ คะแนนปีที่แล้ว ตัดที่ 20 ปลายๆ ถ้าผมเดาๆ น่าจะได้ประมาณ 30 ต้นๆ หวังว่าจะติดครับ 555+
« Last Edit: August 29, 2012, 07:54:44 PM by phakphumi » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #8 on: August 29, 2012, 10:42:53 PM »

ข้อ 4. ผมได้แบบที่มันติดรัศมีการเคลื่อนที่แบบวงกลมของไม้ครับ ไม่รู้ว่าโจทย์ให้มารึเปล่า   coolsmiley
ข้อ 2. ผมได้ h แต่คุณบอกว่าผิดเต็มๆ  buck2  ช่วยแสดงวิธีทำของคุณ phakphumi ให้ดูหน่อยครับ  Smiley

mopyi
neutrino
*

« Reply #9 on: August 29, 2012, 10:50:16 PM »

ข้อ 3. บอลลูนมีความเร็วทิศไหนครับ รบกวนเขียนโจทย์ให้ชัดเจนหน่อยครับ  Smiley

phakphumi
neutrino
*

« Reply #10 on: August 29, 2012, 10:53:35 PM »

ข้อ 4. ผมได้แบบที่มันติดรัศมีการเคลื่อนที่แบบวงกลมของไม้ครับ ไม่รู้ว่าโจทย์ให้มารึเปล่า   coolsmiley
ข้อ 2. ผมได้ h แต่คุณบอกว่าผิดเต็มๆ  buck2  ช่วยแสดงวิธีทำของคุณ phakphumi ให้ดูหน่อยครับ  Smiley

คิดว่า 3m ตกถึงพื้นด้วย v= \sqrt{2gh}
สะท้อนขึ้นด้วยอัตราเร็วเท่าเดิม
ชนเสร็จก้หา v หลังชนของ m
โดยคิดว่า m มี v= \sqrt{2gh}
ทิศลง ตอนก่อนชน

ข้อ 4  ความยาวเชือก 1เมตรครับขอโทษทีครับ พอดีโจทย์ นึกจากที่ไปสอบมาเลยอาจจะจำผิดบ้างนิดนึง

ไม่ได้คิดเองหรอก เพื่อนๆ+พี่ๆช่วยคิดครับ ตอบ 4h

ปล. ทิศขึ้นด้วยอัตราเร็วคงที่ครับ
« Last Edit: August 29, 2012, 10:59:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #11 on: August 29, 2012, 11:06:14 PM »

ขอบคุณมากครับ ตอนแรกผมไปรวมเอาโมเมนตัมก่อนชนเป็น 4m\sqrt{2gh} เลยแต่ลืมคิดว่าถ้าเป็นอย่างนั้นมันจะไม่เกิดการชน  Grin

neutrino
*

« Reply #12 on: August 30, 2012, 02:57:53 PM »

ถึงคุณ phakphumi

สำหรับข้อแม่น้ำ คุณต้องเข้าใจก่อนว่าการเคลื่อนที่ทั้งสองครั้งเรือต้องเคลื่อนที่เป็นเส้นตรงเท่านั้น ในกรณีที่สองมีความเร็วของแม่น้ำเคลื่อนที่ไปทางขวา(สมมติ)
การที่จะเคลื่อนที่เป็นเส้นตรงได้ คนขับเรือต้องหันหัวเรือทำมุม \theta (กับแนวดิ่งหรือแนวราบแล้วแต่สมมติ) พอแตกความเร็ว(ความเร็วเป็นเวกเตอร์) ต้องทำให้ความเร็วลัพธ์ในแกนxเท่ากับ0ครับ

สำหรับข้อที่ถามว่าจุดศูนย์กลางมวลกับจุดศูนย์ถ่วงห่างกันเท่าไหร่ ผมได้ 0.3L ครับ โดยใช้

X_{c.m.}=\frac{\sum_{n=1}^{n}m_{n}x_{n}}{m_{n}}

กับ

X_{c.g.}=\frac{\sum_{n=1}^{n}m_{n}x_{n}g_{n}}{m_{n}g_{n}}

โดยค่า g ที่ให้แต่ละจุดไม่เท่ากัน จึงขอเขียนสัญลักษณ์เป็น g_{n}

เด๋วเดี๋ยวผมแอดเฟสไปนะครับ มีอะไรผิดพลาดขออภัยน ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  Smiley
bloom
neutrino
*

« Reply #13 on: September 02, 2012, 03:04:08 PM »

ทำไมผมได้ ข้อ 1 800 หล่ะ ครับ  Grin Grin
bloom
neutrino
*

« Reply #14 on: September 02, 2012, 03:16:50 PM »

ข้อ 3 ปืนยิงขึ้นหรือลง แล้วบอลลูนลอยขึ้นหรือลงครับ idiot2 idiot2 idiot2
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น