มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8031 Members - Latest Member: ืnarawat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์ IESO ข้อ 42 รอบแรก ปี 2555 (เกี่ยวกับชนแล้ววัตถุห่างกันมากสุด)
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ IESO ข้อ 42 รอบแรก ปี 2555 (เกี่ยวกับชนแล้ววัตถุห่างกันมากสุด)  (Read 8493 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: August 22, 2012, 05:57:33 PM »

คือผมเคยเจอแต่ว่า วัตถุจะใกล้กันมากที่สุดเท่าไหร่(สปริงหดมากสุด) ซึ่งจะใกล้กันเมื่อวัตถุทั้งสองมีความเร็วเท่ากัน
ทีนี้มาเจอว่าวัตถุทั้งสองห่างมากที่สุดเท่าไหร่(สปริงยืดมากุด) เลยไม่รู้จะทำยังไงครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยครับ ขอบคุณครับ  Smiley
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 23, 2012, 08:42:26 PM »

สำหรับการเคลื่อนที่ในแนวเส้นตรง ตอนที่วัตถุห่างกันมากที่สุด ความเร็วของวัตถุทั้งสองก็เท่ากัน เหมือนกันตอนที่วัตถุทั้งสองอยู่ใกล้กันที่สุด
ลองนึกภาพเราอยู่บนวัตถุหนึ่งแล้วมองดูอีกวัตถุหนึ่ง ตอนที่วัตถุนั้นห่างเรามากที่สุด เราจะเห็นมันอยู่นิ่งชั่วขณะเทียบกับเรา ความเร็วสัมพัทธ์เป็นศูนย์ ดังนั้นจึงมีความเร็วเท่ากันขณะนั้น

mopyi
neutrino
*

« Reply #2 on: August 23, 2012, 09:40:11 PM »

สำหรับการเคลื่อนที่ในแนวเส้นตรง ตอนที่วัตถุห่างกันมากที่สุด ความเร็วของวัตถุทั้งสองก็เท่ากัน เหมือนกันตอนที่วัตถุทั้งสองอยู่ใกล้กันที่สุด
ลองนึกภาพเราอยู่บนวัตถุหนึ่งแล้วมองดูอีกวัตถุหนึ่ง ตอนที่วัตถุนั้นห่างเรามากที่สุด เราจะเห็นมันอยู่นิ่งชั่วขณะเทียบกับเรา ความเร็วสัมพัทธ์เป็นศูนย์ ดังนั้นจึงมีความเร็วเท่ากันขณะนั้น
มันเป็นไปได้เหรอครับ เพราะในการชนของมวลติดสปริงครั้งหนึ่งๆน่าจะมีแค่ชั่วขณะเดียวเท่านั้นที่วัตถุมีความเร็วเท่ากันจากนั้นตัวนึงก็จะลดลงอีกตัวนึงก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ณ เวลานั้นน่าจะเข้าใกล้กันมากสุดนิครับ  idiot2  icon adore

Hitch your wagon to the star.
SuperHelper

« Reply #3 on: August 23, 2012, 09:50:23 PM »

มันเป็นไปได้เหรอครับ เพราะในการชนของมวลติดสปริงครั้งหนึ่งๆน่าจะมีแค่ชั่วขณะเดียวเท่านั้นที่วัตถุมีความเร็วเท่ากันจากนั้นตัวนึงก็จะลดลงอีกตัวนึงก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ณ เวลานั้นน่าจะเข้าใกล้กันมากสุดนิครับ  idiot2  icon adore

หลังจากเข้าใกล้กันมากที่สุดแล้ว วัตถุทั้งสองจะถูกผลักออกจากกันด้วยแรงสปริงที่ถูกอัดอยู่ แล้วในที่สุดสปริงจะยืดออกจากความยาวธรรมชาติ ดึงให้วัตถุก้อนหน้าช้าลง ก้อนหลังเร็วขึ้น แต่ถ้าก่อนหน้ายังเร็วกว่า สปริงก็จะยืดออกอีก ทำให้มีแรงดึงก้อนหน้าให้ช้าลง ก้อนหลังเร็วขึ้น เป็นอย่างนี้ไปจนกระทั่ง ในที่สุดวัตถุทั้งสองมีความเร็วเท่ากัน ซึ่งเป็นตอนที่สปริงยืดออกมากสุด  coolsmiley

mopyi
neutrino
*

« Reply #4 on: August 23, 2012, 10:16:43 PM »

หลังจากเข้าใกล้กันมากที่สุดแล้ว วัตถุทั้งสองจะถูกผลักออกจากกันด้วยแรงสปริงที่ถูกอัดอยู่ แล้วในที่สุดสปริงจะยืดออกจากความยาวธรรมชาติ ดึงให้วัตถุก้อนหน้าช้าลง ก้อนหลังเร็วขึ้น แต่ถ้าก่อนหน้ายังเร็วกว่า สปริงก็จะยืดออกอีก ทำให้มีแรงดึงก้อนหน้าให้ช้าลง ก้อนหลังเร็วขึ้น เป็นอย่างนี้ไปจนกระทั่ง ในที่สุดวัตถุทั้งสองมีความเร็วเท่ากัน ซึ่งเป็นตอนที่สปริงยืดออกมากสุด  coolsmiley
พอเข้าใจแล้วครับ  Smiley แสดงว่าข้อนี้ก็เกิดเหตุการณ์ที่วัตถุทั้งสองมีความเร็วเท่ากันถึง 2 ครั้งเลยสินะครับ และตอนที่เข้าใกล้มากที่สดสปริงก็จะหดตัวไปเป็นระยะเท่ากับระยะที่ยืดออกตอนที่สปริงยืดออกมากที่สุดใช่ไหมครับ 

SuperHelper

« Reply #5 on: August 23, 2012, 10:28:21 PM »

...
พอเข้าใจแล้วครับ  Smiley แสดงว่าข้อนี้ก็เกิดเหตุการณ์ที่วัตถุทั้งสองมีความเร็วเท่ากันถึง 2 ครั้งเลยสินะครับ และตอนที่เข้าใกล้มากที่สดสปริงก็จะหดตัวไปเป็นระยะเท่ากับระยะที่ยืดออกตอนที่สปริงยืดออกมากที่สุดใช่ไหมครับ 

ความยาวของสปริงที่เปลี่ยนไปจากความยาวธรรมชาติจะเปลี่ยนตามเวลาแบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย  เราควรลงมือศึกษาเรื่องนี้อย่างละเอียด แล้วก็จะเข้าใจอะไรเอง

ถ้าทำไม่ได้ค่อยไปดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,67.msg424.html#msg424

mopyi
neutrino
*

« Reply #6 on: August 23, 2012, 10:43:59 PM »

...

ความยาวของสปริงที่เปลี่ยนไปจากความยาวธรรมชาติจะเปลี่ยนตามเวลาแบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย  เราควรลงมือศึกษาเรื่องนี้อย่างละเอียด แล้วก็จะเข้าใจอะไรเอง

ถ้าทำไม่ได้ค่อยไปดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,67.msg424.html#msg424
ขอบคุณมากครับ  smitten

jali
SuperHelper

« Reply #7 on: August 24, 2012, 05:37:09 PM »

ถ้าทำได้แล้วช่วยโพสท์ให้หน่อยครับ ยังทำไม่ได้เลย
mopyi
neutrino
*

« Reply #8 on: August 24, 2012, 08:10:15 PM »

ถ้าทำได้แล้วช่วยโพสท์ให้หน่อยครับ ยังทำไม่ได้เลย
วิธีทำคือที่เค้าทดเลยนิครับ

Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #9 on: August 24, 2012, 10:53:15 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ถ้ามีอะไรผมขออนุญาติถามนะครับ ขอบคุณจริงๆครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #10 on: August 25, 2012, 02:49:19 PM »

มันตอบข้อ1หรือเปล่าครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #11 on: August 25, 2012, 03:15:48 PM »

มันตอบข้อ1หรือเปล่าครับ
ใช่ครับ  Smiley

jali
SuperHelper

« Reply #12 on: August 26, 2012, 05:22:08 PM »

พจน์ทางซ้ายที่เขาทดมันมายังไงครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #13 on: August 26, 2012, 07:27:58 PM »

พจน์ทางซ้ายที่เขาทดมันมายังไงครับ
เป็นพลังงานจลน์ตอนแรกครับ

jali
SuperHelper

« Reply #14 on: August 26, 2012, 08:54:41 PM »

เป็นพลังงานจลน์ตอนแรกครับ
ช่วยทำให้ดูเลยเถอะครับ อยากรู้
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น