มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7801 Members - Latest Member: Laphat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โซ่ไถลจากโต๊ะ  (Read 2523 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: August 21, 2012, 09:23:07 PM »

โจทย์คือ ถ้าโซ่มีน้ำหนักสม่ำเสมอ วางอยู่บนโต๊ะราบเกลี้ยง อีกส่วนห้อยลงมาจากปลายโต๊ะ   โดยส่วนที่ห้อยออกมายาว x ส่วนที่วางอยู่บนโต๊ะยาว  L-x จงหาความเร็ว  V ขณะที่โซ่หลุดจากขอบโต๊ะ 

วิธีของผมคือ  งานเนื่องจาก เเรงโน้มถ่วงทั้งหมดเท่ากับ พลังงานจลย์

\int_{x}^{L}Fds= 1/2mV^2

โดยที่ F ขณะใดๆคือ  \lambda xg/L

Lamda คือความหนาเเน่นเชิงเซ้นครับ

ทำต่อไปคือ V=\sqrt{g(1-x^2\div l^2)}

ผมรู้ว่าของผมผิดเพราะ  dimension ผิดที่ถูกคืออะไรครับ   

ขอโทดด้วยนะครับที่ผมพิมม์ไม่ดี
Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #1 on: August 21, 2012, 09:38:44 PM »

ผมไม่แน่ใจวิธีของคุณ Wesley ครับ แต่ผมว่าถ้าใช้กฎของนิวตันจะทำได้ชัดและง่ายกว่านี้นะ(ในกรณีที่อยาก integrate)
ส่วนถ้าวิธีแบบง่ายที่สุดก็คือกฎการอนุรักษ์พลังงานครับ
ผิดถูกช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  Smiley
Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: August 21, 2012, 09:42:43 PM »

ผม ก็งงเหมือนกันหนะครับ เลยอยากให้สักคนชี้ว่าทำไมสิ่งที่ผมทำมันผิดหนะครับ จะได้ปรับปรุงต่อไป
Tangg
neutrino
*

« Reply #3 on: August 22, 2012, 01:26:18 AM »

F=\lambda  xg = \dfrac{mxg}{l} ไม่ใช่เหรอครับ
Wesley
neutrino
*

« Reply #4 on: August 22, 2012, 07:59:28 PM »

F=\lambda  xg = \dfrac{mxg}{l} ไม่ใช่เหรอครับ

ได้เเล้วครับขอบพระคุณนะครับผม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น