มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 7996 Members - Latest Member: Racing
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์ IESO ข้อ 41 รอบแรก ปี 2555 (เกี่ยวกับแท่งไม้)
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ IESO ข้อ 41 รอบแรก ปี 2555 (เกี่ยวกับแท่งไม้)  (Read 4355 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: August 21, 2012, 08:13:35 PM »

คือจากโจทย์จะเห็นว่าพลังงานศักย์ที่เปลี่ยนไปจะกลายเป็นพลังงานจลน์
ซึ่งพลังงานจลน์ณที่นี้จะประกอบด้วย สองส่วน คือ
พลังงานจลน์จากการเคลื่อนตำแหน่ง \frac{1}{2} m v_{c.m.}^{2}
พลังงานจลน์จากการหมุน \frac{1}{2} I \omega v^{2}
ทีนี้ปัญหาคือ โจทย์ต้องการถามหา \omega
เราจึงต้องหาความสัมพันธ์ระห่าง
v_{c.m.} กับ \omega และแปลง v_{c.m.} เป็น \omega เพื่อแก้สมการหาค่า \omega  
แต่ผมไม่รู้ว่าต้องทำยังไงถึงหาความสัมพันธ์ระหว่างสองตัวนี้ได้อย่างไร
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ถ้าผมผิดจุดไหนรบกวนบอกด้วยนะครับ ผมจะได้รับรู้ ขอความกรุณาด้วยครับ  Smiley
« Last Edit: August 21, 2012, 08:32:50 PM by Benjamin Blackword » Logged
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: August 21, 2012, 08:28:04 PM »

เงื่อนไขอีกอย่างคือ ปลายไม้ต้องแตะพื้นตลอดครับ อัตราเร็วของศูนย์กลางมวลกับอัตราเร็วเชิงมุมต้องเหมาะสมกันเพื่อให้จุดที่ปลายไม้มีตำแหน่งแนวดิ่งคงที่ครับ

L \cos \theta =y_c_m
ดิฟเทียบเวลาหนึ่งรอบก็เรียบร้อย  smitten
v_c_m=-L \omega \sin \theta

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
neutrino
*

« Reply #2 on: August 21, 2012, 08:39:07 PM »

เงื่อนไขอีกอย่างคือ ปลายไม้ต้องแตะพื้นตลอดครับ อัตราเร็วของศูนย์กลางมวลกับอัตราเร็วเชิงมุมต้องเหมาะสมกันเพื่อให้จุดที่ปลายไม้มีตำแหน่งแนวดิ่งคงที่ครับ

L \cos \theta =y_c_m
ดิฟเทียบเวลาหนึ่งรอบก็เรียบร้อย  smitten
v_c_m=-L \omega \sin \theta

ค่า L ที่แทนไม่ใช่ \frac{L}{2} หรอครับ

ที่มันได้ค่าติดลบมันมีทิศตรงข้ามกับ  \omega หรอครับ แต่ v_{c.m.} ไม่น่าตรงข้ามกับ  \omega นิครับ
รบกวนช่วยตอบด้วยครับ
ผมจะได้ลองคิดครับ ขอบคุณครับ  Smiley
It is GOL
neutrino
*

« Reply #3 on: August 21, 2012, 08:48:44 PM »

เออ L/2 ครับ แหะๆ  buck2
ส่วนที่ v มันติดลบคือทิศลงครับ

ปล.อย่าเชื่อผมมากนะครับ 555 รอผู้รู้มาตอบด้วยดีกว่า  Grin

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
neutrino
*

« Reply #4 on: August 21, 2012, 09:14:14 PM »

เออ L/2 ครับ แหะๆ  buck2
ส่วนที่ v มันติดลบคือทิศลงครับ

ปล.อย่าเชื่อผมมากนะครับ 555 รอผู้รู้มาตอบด้วยดีกว่า  Grin

ถูกแล้วแหละครับ จะได้ข้อ C เป็นคำตอบ ขอบคุณมากครับ86I GOL  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น