มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 7996 Members - Latest Member: Racing
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ช่วยแก้ปัญหา เรื่อง free fall หน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยแก้ปัญหา เรื่อง free fall หน่อยครับ  (Read 2121 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
podpod
neutrino
*

« on: August 20, 2012, 10:00:23 PM »

บอลลูนขึ้นสูงด้วยความเร็วต้น4m/s แล้วปล่อยก้อนหินลงมาด้วยความเร็ว2m/s เป็นเวลา4วินาที จงหาว่าบอลลูนอยู่ห่างจากพื้นกี่เมตร idiot2 ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 20, 2012, 10:19:37 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 20, 2012, 10:23:36 PM »

บอลลูนขึ้นสูงด้วยความเร็วต้น4m/s แล้วปล่อยก้อนหินลงมาด้วยความเร็ว2m/s เป็นเวลา4วินาที จงหาว่าบอลลูนอยู่ห่างจากพื้นกี่เมตร idiot2 ขอบคุณครับ

เขียนโจทย์ไม่ค่อยชัดเจน

1. ที่ถามว่าบอลลูนอยู่ห่างจากพื้นเท่าใด เป็นขณะที่ปล่อยก้อนหิน หรือว่าตอนที่ก้อนหินถึงพื้น
2. ปล่อยก้อนหินลงมาด้วยความเร็ว 2 m/s เป็นความเร็วเทียบกับบอลลูน หรือว่าเทียบกับพื้น
3. เวลา 4 วินาที นี่เป็นเวลาตั้งแต่ปล่อยก้อนหินจนกระทั่งก้อนหินกระทบพื้นใช่ไหม

podpod
neutrino
*

« Reply #2 on: August 20, 2012, 10:49:17 PM »

ผมก็คิดเห็นเหมือนอาจารย์ คับ ว่าโจทย์นี้ มันแปลก แล้วควรทำยังไงต่อดีคับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: August 20, 2012, 11:14:18 PM »

ผมก็คิดเห็นเหมือนอาจารย์ คับ ว่าโจทย์นี้ มันแปลก แล้วควรทำยังไงต่อดีคับ

1. เขียนโจทย์ใหม่ให้เป็นปัญหาที่เราอยากถาม
2. ทิ้งมันไปเลย  Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น