มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6158 Members - Latest Member: octopussy
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระขอโจทย์ฟิสิกส์หน่อยคับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอโจทย์ฟิสิกส์หน่อยคับ  (Read 4588 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: December 18, 2005, 11:52:54 AM »

ขอโจทย์ฟิสิกส์เรื่อง การเคลื่อนที่ภายใต้อิทธิพลของแรงภายใต้ระบบที่มี 1 อนุภาคหน่อยคับ พอดีผมอ่านจากหนังสือฟิสิกส์ สอวน. อยากได้โจทย์เพิ่มเติมที่มีมากก่าในหนังสือและจะได้รู้ว่าตัวเองเข้าจัยมากน้อยแค่หนัย เพราะในหนังสือแบบฝึกหัดที่มี ได้ทำไปบ้างแล้ว ( เท่าที่ทำได้ ) icon adore icon adore icon adore
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: December 18, 2005, 01:43:43 PM »

กรุณา ระบุตัวคุณให้ชัดเจนครับ ว่าคุณอยู๋ม.ไหน รู้อะไรบ้าง จะได้ให้ถูก แล้วมีเรื่องจะบอกว่า สำหรับแรงที่กระทำกับ หนึ่งอนุภาคนี่ โจทย์มากมายมหาศาล (มั้ง) แต่อาจใช้ความรู้เรื่อง แรงประเภทต่างๆ เช่น แรงไฟฟ้า แรงแม่เหล็ก ถามว่า คุณรูจักไหม
หมายเหตุ จากที่ดู คงเป็นเด็ก ไม่น่าจะเกิน ม.สาม หรือเปล่าครับ� เอาเป็นว่า กรุณาบอกด้วยนะครับ จะได้จัดให้ถูก ผิดพลาดอาไร ขออภัยครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: December 19, 2005, 06:40:41 AM »

ครับ พี่ampanผมอยู่ม.3
ความรุ้ที่รู้ก็มีไม่มากครับแต่อ่านจากหนังสือสอวน.จนถึงบน การเคลื่อนที่ภายใต้อิทธิพลของแรงภายใต้ระบบ1อนุภาคครับ
ยังไม่รู้จักแรงไฟฟ้า แรงแม่เหล็กทีครับ
« Last Edit: December 19, 2005, 07:36:38 AM by ปิยพงษ์ » Logged
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #3 on: December 19, 2005, 05:02:49 PM »

Alberta ลองไปหาในหัวข้อ ถามตอบโจทย์ปัญหาฟิสิกส์ ก่อน ดีมั้ย
ผมว่ามีหลายๆแบบ น่าลองไปหาดูก่อน แล้วก็ลองไปขอโจทย์ใน Forum นั้น

บางทีโจทย์หลายข้อก็ยากเกิน ก็ลองทำข้อที่คิดว่าน่าทำได้ดูก่อน
ไม่งั้นก็ไปหาซื้อหนังสือเล่มอื่นมาอ่านเพิ่ม เพราะคนเราคงเก่งไม่ได้ด้วยหนังสือเล่มเดียว Grin

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: December 19, 2005, 06:25:44 PM »

ถ้าน้อง Alberta สนใจ ก็แอดพี่ก็ แอด msn ผมก็ได้ ถ้าไม่คิดว่า ผมเป็นแค่เด็ก ปวส.� Grin
จะได้ถาม เพราะ การที่จะเอาอะไรง่ายๆที่ผมรู้ลงไปในบอร์ดมากนะ เดี่ยวพวกพระเจ้าไม่พอใจ� Tongue

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น