ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9467 Members - Latest Member: จันทร์เพ็ญ
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปความเข้าใจผิด ๆ ในฟิสิกส์เกี่ยวกับแรงหนีศูนย์กลางครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เกี่ยวกับแรงหนีศูนย์กลางครับ  (Read 6377 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
singularity
neutrino
*

« on: August 12, 2012, 10:21:17 PM »

คือผมเกิดคำถาม สมมุติว่าเรามีท่อตรงยาวขนาดหนึ่ง ข้างในท่อมีวัตถุชิ้นหนึ่งซึ่งเคลื่อนที่ได้คล่อง ถ้าท่อที่ว่านี้หมุนรอบแกนหนึ่งในแนวระดับ วัตถุข้างในท่อมันก็น่าจะค่อยๆเคลื่อนที่จนหลุดออกมานอกท่อ ที่ผมสงสัยก็คือ มันมีแรงอะไรไปทำให้วัตถุในท่อเกิดการเคลื่อนที่ครับ สถานการณ์ทำนองนี้ผมมักเห็นคำอธิบายว่าเพราะมันมีแรงหนีศูนย์กลาง แต่ที่ผมเข้าใจคือแรงหนีศูนย์กลางที่ว่านี้มันไม่ได้มีตัวตนจริงๆ แต่เป็นแรงที่เราเพิ่มเข้าไปเวลาพิจารณาในกรอบอ้างอิงที่หมุนไม่ใช่เหรอครับ ผมเข้าใจผิดอะไรหรือเปล่า ช่วยให้คำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: August 12, 2012, 10:31:40 PM »

เมื่อเราดันให้ท่อหมุน ผนังท่อจะดันวัตถุให้เคลื่อนที่ไปในแนวตั้งฉากกับรัศมีท่อ (แนวสัมผัส) และถ้าท่อหยุดทันที วัตถุก็จะชนกับผนังฝั่งตรงข้าม แล้วสะท้อนกลับไปมา ไม่หลุดออกไปตามแนวรัศมี  แต่ถ้าท่อหมุนต่อไป ส่วนที่ว่างของท่อก็จะอยู่"ด้านหน้า"ของวัตถุที่กำลังเคลื่อนที่ ทำให้วัตถุมีที่ว่างให้เคลื่อนที่ต่อไปได้ แล้วก็จะถูกผนังส่วนต่อไปดันไปด้านข้างของมัน แล้วท่อก็หมุนต่อไปให้ที่ว่างไปอยู่ด้านหน้าวัตถุที่กำลังเปลี่ยนทิศไป  เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ เลยทำให้วัตถุเคลื่อนที่ออกไปตามแนวท่อได้  coolsmiley

singularity
neutrino
*

« Reply #2 on: August 13, 2012, 01:42:49 AM »

เข้าใจแล้วครับอาจารย์ แต่ขอถามต่ออีกข้อนะครับ ผมเคยอ่านว่าโลกของเรามีสัณฐานเป็นทรงรีป่องตรงกลางเพราะมีการหมุนรอบตัวเอง ถ้าลองอธิบายคล้ายๆกับข้อข้างบนก็คือ ในขณะที่โลกกำเนิดใหม่ยังมีอุณหภูมิสูง การหมุนรอบตัวเองทำให้ชิ้นส่วนบริเวณเส้นศูนย์สูตรพยายามเคลื่อนที่ออกไปตามแนวเส้นสัมผัสกับรัศมี แต่เนื่องจากแรงโน้มถ่วงและความหนืดของหินหลอมเหลวช่วยยึดเอาไว้ไม่ให้หลุดออกไปได้ ทำให้รัศมีของโลกไม่เท่ากันโดยบริเวณเส้นศูนย์สูตรมีค่ามากที่สุดและลดลงมาเรื่อยๆ ทำให้โลกไม่ได้เป็นทรงกลมแต่เป็นทรงรี ผมเข้าใจอะไรผิดพลาดไปหรือเปล่าครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: August 13, 2012, 07:26:24 AM »

นั่นก็เป็นทฤษฎีหนึ่งที่มีการเสนอมา

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: