มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7709 Members - Latest Member: กัลยกร ฤทธิ์ทวี
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เกิดอะไรขึ้นเมื่อออกแรง  (Read 6822 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
noitulos
neutrino
*

« on: August 12, 2012, 11:30:07 AM »

พอผมลองวาดแผนภาพวัตถุเสรีเเล้วกลายเป็นว่า แรงลัผธ์ A เป็นศูนย์ แต่ แรงลัผธ์ B = 1N ซะงั้น?
แต่ถ้านึกภาพแล้วมันก็เป็นไปไม่ได้หรอกที่เราดึง A แต่ B เคลื่อนที่แทน ผมเข้าใจอะไรผิดไปครับ ??
จริงๆแล้วหลังจากออกแรงเกิดอะไรขึ้น ?  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 12, 2012, 07:02:32 PM »

เมื่อดึง A ให้พยายามเคลื่อนที่ไปบน B จะมีแรงเสียดทานจาก B ทำต่อ A  เราควรตรวจสอบก่อนว่าแรงเสียดทานนี้เป็นแรงเสียดทานสถิตหรือแรงเสียดทานจลน์

เดาว่าค่าสัมประสิทธิ์ความเสียดทานที่กำหนดมาเป็นค่าสัมประสิทธิ์ความเสียดทานสถิต ดังนั้นแรงเสียดทานสถิตสูงสุดมีค่าเท่ากับ 0.5\times 50\times 10 = 250 นิวตัน  แต่แรงที่ดึง A มีค่าเท่ากับ 1 นิวตันเท่านั้น  A จึงไม่ไถลไปบน B แสดงว่าทั้งคู่ต้องเคลื่อนที่ไปด้วยกัน ด้วยความเร่งเท่ากัน แรงเสียดทานเป็นแรงเสียดทานสถิต มีค่าใดก็ได้ตั้งแต่ 0 ไปถึงค่าสูงสุด 250 นิวตัน)  ถ้าจะหาว่ามีค่าเท่าใด เราต้องหาจากลักษณะการเคลื่อนที่ว่ามีความเร่งเท่าใด และใช้กฎของนิวตัน

ความเร่งมีค่าเท่ากับ 1/150 เมตรต่อวินาทีกำลังสอง

แรงเสียดทานที่ B ทำ A มีขนาดเท่ากับแรงเสียดทานที่ A ทำ B  เมื่อพิจารณาวัตถุ B เราจะได้ว่าแรงเสียดทานมีขนาดเท่ากับ 100 \times \frac{1}{150} = \frac{2}{3}  นิวตัน ตามที่ควรเป็น สังเกตว่าแรงนี้ไม่ได้มีขนาดเท่ากับ 1 นิวตัน

noitulos
neutrino
*

« Reply #2 on: August 12, 2012, 08:13:10 PM »

หมายความว่า การที่เราออกแรงไม่ถึง แรงเสียดทานสถิตสูงสุด สามารถบอกได้แค่ว่าวัตถุจะไม่เคลื่อนที่สัมพัทธ์กับวัตถุ
แต่แรงเสียดทานสถิตไม่จำเป็นต้องมีขนาดเท่ากับแรงที่กระทำต่อวัตถุใช่ไหมครับ?

ผมคิดว่าถ้าเกิดเป็นกล่องวางอยู่กับพื้นโลก แรงเสียดทานสถิตมีค่าเท่ากับแรงที่เราดึง เป็นเพราะว่าเราประมาณให้โลกหยุดนิ่งใช่ไหมครับ
ถ้าเกิดมีกล่องวางอยู่บนดาวดวงเล็กแต่มวลมากที่เคลื่อนที่ด้วยความเร่งจากแรงดึงดูดจากดาวดวงอื่น เราต้องคิดให้เหมือนในกรณีเดียวกันนี้หรือไม่ครับ ?
SuperHelper

« Reply #3 on: August 12, 2012, 08:20:49 PM »

...
แต่แรงเสียดทานสถิตไม่จำเป็นต้องมีขนาดเท่ากับแรงที่กระทำต่อวัตถุใช่ไหมครับ?

ผมคิดว่าถ้าเกิดเป็นกล่องวางอยู่กับพื้นโลก แรงเสียดทานสถิตมีค่าเท่ากับแรงที่เราดึง เป็นเพราะว่าเราประมาณให้โลกหยุดนิ่งใช่ไหมครับ
ถ้าเกิดมีกล่องวางอยู่บนดาวดวงเล็กแต่มวลมากที่เคลื่อนที่ด้วยความเร่งจากแรงดึงดูดจากดาวดวงอื่น เราต้องคิดให้เหมือนในกรณีเดียวกันนี้หรือไม่ครับ ?

ไม่จำเป็นต้องไปคิดไกลถึงดาวอะไรหรอก  แค่มีคนไปจับวัตถุ B ไม่ให้เคลื่อนที่ แรงเสียดทานสถิตก็จะเพิ่มขึ้นจนเท่ากับแรงดึงเพื่อให้ A อยู่นิ่งเทียบกับวัตถุ B
แรงเสียดทานสถิตมันเป็นแรงฉลาด รู้ว่าจะต้องออกแรงเท่าที่จำเป็น (ถ้ายังไม่ถึงค่ามากสุดที่จะทำได้)

noitulos
neutrino
*

« Reply #4 on: August 12, 2012, 08:24:21 PM »

ขอบคุณครับ
tissue
neutrino
*

« Reply #5 on: August 13, 2012, 06:00:17 PM »

จากที่อาจารย์อธิบาย แล้วถ้าเกิดเป็นข้อนี้ หละครับ  ถ้าออกแรง F=  9N แล้ว A จะหยุดนิ่งด้วยแรงต้านจากพื้นล้วนล้วน เพราะBรู้ว่าถ้ามันออกแรงต้านไป Aจะไม่หยุดนิ่งเทียบกับB เพราะBจะเคลื่อนที่โดยAจะไม่เคลื่อนไปด้วย(เพราะพื้นก็จะต้านให้Aอยู่นิ่งเทียบกับพื้นเช่นกัน)    เข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ
« Last Edit: August 13, 2012, 06:11:38 PM by tissue » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: August 13, 2012, 06:22:02 PM »

จากที่อาจารย์อธิบาย แล้วถ้าเกิดเป็นข้อนี้ หละครับ  ถ้าออกแรง F=  9N แล้ว A จะหยุดนิ่งด้วยแรงต้านจากพื้นล้วนล้วน เพราะBรู้ว่าถ้ามันออกแรงต้านไป Aจะไม่หยุดนิ่งเทียบกับB เพราะBจะเคลื่อนที่โดยAจะไม่เคลื่อนไปด้วย(เพราะพื้นก็จะต้านให้Aอยู่นิ่งเทียบกับพื้นเช่นกัน)    เข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ
งง ต้องการจะพูดว่าอะไรเหรอครับ
tissue
neutrino
*

« Reply #7 on: August 13, 2012, 07:21:32 PM »

น่าจะอัพภาพมีปัญหาอะครับ เพราะผมลองlog outดูก็จะมองไม่เห็นภาพ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร หรือคุณ jail เห็นภาพแต่ผมพูดงง
ไม่เป็นไรครับช่างมันเถอะครับ
« Last Edit: August 13, 2012, 07:25:44 PM by tissue » Logged
mopyi
neutrino
*

« Reply #8 on: August 13, 2012, 07:28:45 PM »

เอาโจทย์มาจากไหนเหรอครับ เห็นเป็นรูปแบบนี้เยอะมากผมจะได้ไปหามาทำบ้าง  smitten

Hitch your wagon to the star.
SuperHelper

« Reply #9 on: August 13, 2012, 08:58:08 PM »

แรงเสียดทานสถิตที่พื้นทำต่อ A มีขนาดมากพอที่จะไม่ทำให้ A เคลื่อนที่ ดังนั้น A ก็จะไม่เคลื่อนที่เทียบกับ B จึงไม่มีแรงเสียดทานใดพยายามลากให้ B เคลื่อนที่   B จึงอยู่นิ่งด้วย  สรุป A และ B อยู่นิ่งเทียบกับพื้น

SuperHelper

« Reply #10 on: August 13, 2012, 08:58:59 PM »

น่าจะอัพภาพมีปัญหาอะครับ เพราะผมลองlog outดูก็จะมองไม่เห็นภาพ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร หรือคุณ jail เห็นภาพแต่ผมพูดงง
ไม่เป็นไรครับช่างมันเถอะครับ

ต้องล็อกอินจึงจะเห็นภาพครับ  Grin

jali
SuperHelper

« Reply #11 on: August 13, 2012, 09:30:25 PM »

ตอนแรกก็ไม่เข้าใจที่คุณพูดแหละครับแต่พอลองกลับไปคิดมา
ถ้าเรายึดถือตามที่อธิบายไว้ข้างบนจะเห็นว่าแรงเสียดทานสถิตย์สูงสุดที่aทำต่อbมีค่ามากกว่าแรงอื่นๆ(เพราะแรงบนbคือ0นี่ไม่นับแรงเสียดทาน)
นี่บ่งเราว่าbไม่ไถลสัมพัทธ์กับaคือมีความเร่งเท่ากัน
แต่แรงที่ทำบนaไม่ถึงแรงสถิตย์สูงสุดนี่ทำให้ความเร่งของระบบเป็นศูนย์aกับbจึงอยู่นิ่งครับ
tissue
neutrino
*

« Reply #12 on: August 14, 2012, 06:20:53 PM »

เอาโจทย์มาจากไหนเหรอครับ เห็นเป็นรูปแบบนี้เยอะมากผมจะได้ไปหามาทำบ้าง  smitten
หนังสือของที่เรียนพิเศษกับพวกหนังสือรวมข้อสอบเก่าครับ
tissue
neutrino
*

« Reply #13 on: August 14, 2012, 06:21:29 PM »

ขอบคุณครับเข้าใจแล้วครับ
mopyi
neutrino
*

« Reply #14 on: August 14, 2012, 10:13:37 PM »

หนังสือของที่เรียนพิเศษกับพวกหนังสือรวมข้อสอบเก่าครับ
ครับ ขอบคุณครับ  Smiley

Hitch your wagon to the star.
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น