ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6070 Members - Latest Member: Chananyu
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์สงสัยเกี่ยวกับรอกที่ถูกดึงขึ้น
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยเกี่ยวกับรอกที่ถูกดึงขึ้น  (Read 3164 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
noitulos
neutrino
*

« on: August 10, 2012, 06:58:45 PM »

มวล2ชิ้นน้ำหนักไม่เท่ากันคล้องผ่านรอกอยู่ในแนวดิ่งทั้งคู่ ออกแรงFดึงตัวรอกในทิศขึ้น
แรงFนี้ทำให้วัตถุ2ชิ้นที่มองรวมกันเคลื่อนที่ขึ้นด้วยความเร่ง F/(m1+m2) ถูกไหมครับ?

แต่วัตถุ2ชิ้นนี้เองก็เคลื่อนที่ผ่านรอกด้วย
ถ้าเกิดตอนแรกรอกไม่ถูกดึง ใช้กฏของนิวตันได้ว่า
T-m1g =m1a
m2g-T=m2a  ถูกไหมครับ?

อยากทราบว่าการที่เราไปดึงรอกขึ้นทำให้aเปลี่ยนไปหรือไม่
Fทำให้แรงตึงเชือกเพิ่มขึ้นหรือไม่  Fกระทำโดยตรงต่อเชือกหรือไม่อย่างไรครับ ?
« Last Edit: August 10, 2012, 07:11:13 PM by noitulos » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: August 10, 2012, 08:38:07 PM »

มวล2ชิ้นน้ำหนักไม่เท่ากันคล้องผ่านรอกอยู่ในแนวดิ่งทั้งคู่ ออกแรงFดึงตัวรอกในทิศขึ้น
แรงFนี้ทำให้วัตถุ2ชิ้นที่มองรวมกันเคลื่อนที่ขึ้นด้วยความเร่ง F/(m1+m2) ถูกไหมครับ?

แต่วัตถุ2ชิ้นนี้เองก็เคลื่อนที่ผ่านรอกด้วย
ถ้าเกิดตอนแรกรอกไม่ถูกดึง ใช้กฏของนิวตันได้ว่า
T-m1g =m1a
m2g-T=m2a  ถูกไหมครับ?

อยากทราบว่าการที่เราไปดึงรอกขึ้นทำให้aเปลี่ยนไปหรือไม่
Fทำให้แรงตึงเชือกเพิ่มขึ้นหรือไม่  Fกระทำโดยตรงต่อเชือกหรือไม่อย่างไรครับ ?
อย่างแรกเลยaในสมการไม่เท่ากันเพราะว่าวัตถถุต้องมีอันนึงขึ้นอีกอันลงอยู่แล้วแถมยังถูกดึงอีก
Fไม่ได้กระทำโดยตรงต่อเชือกแต่เพราะเราเลือกว่ารอกไม่มีมวลทำให้กฏของนิวตันบ่งว่ามันเท่ากัน(คือเสมือนว่ามันทำที่เชือกโดยตรง)
ส่วนแรงตึงเพิ่มขึ้นไหม ผมไม่รู้
noitulos
neutrino
*

« Reply #2 on: August 11, 2012, 11:53:14 AM »

เอ่อ ผมคิดไปคิดมาดูอีกครั้ง
ถ้าเราคิดว่าแรงFไม่ได้กระทำต่อเชือก แต่ให้กรอบอ้างอิงเคลื่อนที่ด้วยความเร่งของรอกแทน ในเวลาที่คิดที่m1หรือm2ได้ไหมครับ
« Last Edit: August 11, 2012, 01:31:31 PM by noitulos » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: August 11, 2012, 12:17:53 PM »

ยังไงครับ
noitulos
neutrino
*

« Reply #4 on: August 11, 2012, 12:31:32 PM »

พอดึงขึ้น ทั้งรอกและมวลก็เคลื่อนที่ขึ้นเทียบกับพื้น ผมเลยคิดว่า จะคิดแบบปกติ ไม่ต้องเพิ่มแรงไป แต่ให้กรอบอ้างอิงที่ผมกำหนดให้จุดกำเนิด O ห่างออกไปด้วยความเร่งเท่่ากับที่รอกเคลื่อนที่แทน และให้คิดว่ารอกอยู่นิ่ง ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมครับ // แล้วตอนคิดทั้งก้อน F=(m1+m2) a  ได้ไหมครับ  idiot2??
K.P.
neutrino
*

« Reply #5 on: August 11, 2012, 01:44:42 PM »

กรอบอ้างอิงที่มีความเร่งนี่ เราจะใช้กฏของนิวตัน F=ma ไม่ได้
เพราะกฏของนิวตันใช้ได้กับกรอบอ้างอิงเฉื่อยเท่านั้น

ถ้าจะใช้ ก็ต้องมีการแก้ไขกฏ เช่น การเพิ่มแรงที่ไม่มีอยู่จริง - แรงหนีศูนย์กลาง ฯลฯ

http://en.wikipedia.org/wiki/Fictitious_force
noitulos
neutrino
*

« Reply #6 on: August 11, 2012, 01:52:18 PM »

กรอบอ้างอิงที่มีความเร่งนี่ เราจะใช้กฏของนิวตัน F=ma ไม่ได้
เพราะกฏของนิวตันใช้ได้กับกรอบอ้างอิงเฉื่อยเท่านั้น

ถ้าจะใช้ ก็ต้องมีการแก้ไขกฏ เช่น การเพิ่มแรงที่ไม่มีอยู่จริง - แรงหนีศูนย์กลาง ฯลฯ

http://en.wikipedia.org/wiki/Fictitious_force

ผมอ่านภาษาอังกฤษไม่เข้าใจครับ  uglystupid2 รบกวนอธิบายคร่าวๆหน่อย

แล้วปัญหารอกนี้เราต้องคิดอย่างไรครับ มีแรงที่เพิ่มขึ้นมาจากการที่ดึงรอกหรือไม่??
K.P.
neutrino
*

« Reply #7 on: August 11, 2012, 01:56:22 PM »

กำหนดให้ทิศขึ้นเป็นบวก
ให้ a เป็นความเร่งของรอก และ ให้ b เป็นความเร่งของมวล m1 เทียบรอก
สมมติให้ m1 เคลื่อนที่ลง เทียบกับมวล m2

F-2T = (mรอก)a = 0 ( รอกเบา )
F = 2T

T-m1g = m1(a-b)

T-m2g = m2(a+b)

แรงที่ไม่มีอยู่จริง : http://www.physics.kku.ac.th/mechanics/files/cm_ch5g.pdf
และ ยังมีอยู่ในหนังสือฟิสิกส์สีขาว เล่มกลศาสตร์ ของ สอวน.ด้วย
« Last Edit: August 11, 2012, 02:10:07 PM by K.P. » Logged
noitulos
neutrino
*

« Reply #8 on: August 11, 2012, 02:03:45 PM »

ขอบคุณครับ  icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น