ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่แนวตรง  (Read 5643 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tissue
neutrino
*

« Reply #15 on: August 14, 2012, 06:16:52 PM »

ข้อนี้โจทย์คงอยากถามว่าถึงสัญญาณไฟด้วยความเร็วสูงสุดเท่าไร แต่คนแต่งใช้คำพูดกำกลวงมากกว่านะครับ
ถ้าอยากให้หาความเร็วน้อยสุดคงไม่ถามแบบนี้
ถ้างั้นข้อนี้ตอบตัวเลือกไหนเหรอครับ  Huh  Huh
ตอบตัวเลือก 1) 12 m/s  ครับ
Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #16 on: August 14, 2012, 07:16:46 PM »

ได้ 12 m/s ครับ แนวคิดของผมคือคนขับต้องพยายามขับรถด้วยความเร่งเท่ากับ 1.2 m/s^2 จนกระทั่งถึงความเร็วค่านึง
และขับด้วยความเร็วคงที่นี้จนกระทั่งเลยไฟแดงไป
มันไม่ได้เหมือนการเคลื่อนที่แบบลิฟต์นะครับ ถึงมีสามช่วงคือ ช่วงมีความเร่ง ช่วงมีความเร่งเท่ากับ0 และช่วงมีความหน่วง(ความเร่งที่ตรงข้ามกับทิศการเคลื่อนที่)
ลองนำไปคิดดูนะครับ ผมวาดกราฟเอาเพื่อความง่าย
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น