ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41040 Posts in 6096 Topics- by 6069 Members - Latest Member: Filo
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การใช้หลักการซ้อนทับในวงจร  (Read 3232 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: July 10, 2012, 07:11:08 PM »

การแก้ปัญหาวงจรไฟฟ้าโดยใช้การซ้อนทับแบบเดียวกับในกระทู้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2984.0.html

ผมสงสัยว่าถ้านำวิธีไปแก้ปัญหาวงจรง่ายๆ เช่น วงจรตัวต้านทาน R ขนานกัน 3 ตัว หรือวงจรที่ยากกว่านี้จะทำได้อย่างไรครับ อยากให้ช่วยอธิบายวิธีการใช้หน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten
CanonX
neutrino
*

« Reply #1 on: July 13, 2012, 07:30:48 PM »

คำถามผมไม่ชัดเจนหรือเปล่าครับ ผ่านไป 3 วันแล้วยังไม่มีคนตอบเลย  Cry

ถ้าคำถามผมไม่ชัดเจน รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมต้องการความช่วยเหลือครับผม  icon adore

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้กรุณาครับ  smitten
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: July 13, 2012, 09:37:35 PM »

ดูแบบฝึกหัดท้าทาย ข้อ 27-71 บทที่ 27 ในหนังสือ ฟิสิกส์ระดับมหาวิทยาลัย โดย Young and Freedman

CanonX
neutrino
*

« Reply #3 on: July 14, 2012, 08:33:32 PM »

ในโจทย์นั้นเป็นตัวอย่างสำหรับวงจรที่มีหลายแหล่ง emf  แต่ถ้าเป็นโจทย์ที่เราสมมติว่าเราต่อแหล่ง emf เข้าไปเพียงแหล่งเดียวเช่นโจทย์วงจรรังผึ้งที่ผมแนบ link ไว้ หรือวงจรที่ง่ายกว่านี้เช่น วงจร emf เดียวกับตัวต้านทาน R ขนานกัน 3 ตัว หรืออื่นๆ ล่ะครับ (ถึงแม้บางวงจรง่ายๆอาจไม่จำเป็นที่จะต้องใช้วิธีนี้ แต่ผมก็อยากจะศึกษาไว้ครับ) ผมจะใช้อย่างไรครับ  idiot2

ขอบคุณมากครับ  smitten
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: July 15, 2012, 08:21:40 AM »

ไม่แน่ใจว่าใช้ถูกไหมลองดูรูปข้างล่างครับ
แม้ว่าวงจรเริ่มต้นจะมีแค่ 1emf แต่เราก็สามารถแตกมันเป็นหลายemf ได้

ผิดถูกอย่างไรชี้แนะด้วยครับ

* superposition.png (29.64 KB, 1350x555 - viewed 243 times.)
CanonX
neutrino
*

« Reply #5 on: July 15, 2012, 10:40:59 PM »

ไม่แน่ใจว่าใช้ถูกไหมลองดูรูปข้างล่างครับ
แม้ว่าวงจรเริ่มต้นจะมีแค่ 1emf แต่เราก็สามารถแตกมันเป็นหลายemf ได้

ผิดถูกอย่างไรชี้แนะด้วยครับ

แล้วจะใช้การแตกเป็นหลาย emf ในโจทย์รังผึ้งนั้นได้อย่างไรหรือครับ  idiot2 icon adore
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: July 17, 2012, 06:32:12 PM »

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน Grin
ที่จริงมันไม่จำเป็นต้องแตกemf เพราะใช้แค่แตกกระแสก็แก้ได้แล้ว
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น