ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39889 Posts in 5849 Topics- by 4516 Members - Latest Member: maze
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงปฏิกิริยาของถังน้ำ  (Read 3342 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
maxnummill
neutrino
*

« on: July 30, 2012, 10:36:06 PM »

ผมสงสัยว่าในการคิดข้อนี้ จะให้แรงที่กระทำต่อผนังอยู่ที่จุดไหน
ซึ่งโดยปกติผมเข้าใจว่าจะอยู่ที่ 1/3 ของความสูงของเหลว จุดหมุนอยู่ตรงกลาง
แต่พอคิดดูแล้วได้ไม่ตรงกับตัวเลือกเลย รบกวนแนะทางด้วยครับ

* 202601_4361262947424_614549747_o.jpg (94.12 KB, 750x475 - viewed 170 times.)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: July 31, 2012, 07:36:22 PM »

อ่านโจทย์และดูรูปไม่ค่อยเข้าใจ เลยไม่รู้จะช่วยอย่างไร  embarassed

maxnummill
neutrino
*

« Reply #2 on: July 31, 2012, 11:11:35 PM »

ผมเข้าใจว่าผนังส่วนครึ่งบนได้ถูก fix ไว้ ส่วนผนังด้านหลังเป็นคล้ายๆฝา
โดยที่จุด A เป็นจุดหมุนที่เชื่อมผนังบนและล่าง
F เป็นแรงที่ยันไว้ไม่ให้ฝาเปิดออก
SuperHelper

« Reply #3 on: August 02, 2012, 10:37:00 PM »

ประตูน้ำ AB ยาว 10 เมตร วางในแนวดิ่ง แต่ในรูปมันเขียนว่า 6.0 เมตร
ตกลง 10 เมตร นี่เป็นความยาวของอะไรในแนวไหน  idiot2

maxnummill
neutrino
*

« Reply #4 on: August 03, 2012, 02:15:55 PM »

ประตูน้ำ AB ยาว 10 เมตร วางในแนวดิ่ง แต่ในรูปมันเขียนว่า 6.0 เมตร
ตกลง 10 เมตร นี่เป็นความยาวของอะไรในแนวไหน  idiot2

10 เมตรคือความยาวลึกเข้าไปในกระดาษครับ
SuperHelper

« Reply #5 on: August 03, 2012, 02:55:00 PM »

ผมทำได้ 9\times 10^6 นิวตัน ตรงกับตัวเลือกใดหรือเปล่า

maxnummill
neutrino
*

« Reply #6 on: August 03, 2012, 06:48:00 PM »

ตัวเลือกมีดังนี้
1. 300 ton
2. 30 ton
3. 525 ton
4. 52.5 ton

เป็นไปได้ที่ผมอาจจะเข้าใจโจทย์ผิดครับ
รบกวนท่านอาจารย์ช่วยแนะด้วย
SuperHelper

« Reply #7 on: August 03, 2012, 07:11:52 PM »

คำตอบที่ผมให้ไปก็น่าจะผิด ลองคิดดูแรงสุทธิที่น้ำทำต่อผนังด้านข้าง มันได้  7.2\times 10^6 นิวตัน เท่านั้น

ตัวเลขเดิมได้จากการคิดทอร์กรอบจุด A เนื่องจากแรงดันน้ำที่ทำต่อแผ่น AB แล้วจับให้เท่ากับทอร์กรอบจุด A เนื่องจากแรงที่ทำที่จุด B
(แต่ตอนที่คิดทอร์ก ผมต้องอินทิเกรตด้วย มันอาจมีวิธีอื่นก็ได้)  แต่ค่าที่ได้มันเกินค่าแรงดันที่ผนังทั้งหมด

ผมไม่ค่อยเข้าใจประตูน้ำอะไรนี่ ใครคิดออกช่วยบอกด้วย  embarassed

It is GOL
neutrino
*

« Reply #8 on: August 03, 2012, 08:04:55 PM »

อาจารย์ครับ ผมคิดทอร์กรอบจุด A ได้้ดังนี้ครับ  Huh
ผมสังเกตว่าถ้าไม่คิดความดันอากาศมันจะมีคำตอบพอดีเลยครับ  Shocked

* torque&pressure.jpg (60.75 KB, 816x1056 - viewed 108 times.)

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
SuperHelper

« Reply #9 on: August 03, 2012, 09:05:22 PM »

อาจารย์ครับ ผมคิดทอร์กรอบจุด A ได้้ดังนี้ครับ  Huh
ผมสังเกตว่าถ้าไม่คิดความดันอากาศมันจะมีคำตอบพอดีเลยครับ  Shocked

น่าจะใช่ ผมมาดูที่ทำไว้ ปรากฏว่าคิดเลขผิดตอนแทนค่าตัวเลข  buck2  Sad

Wesley
neutrino
*

« Reply #10 on: August 03, 2012, 09:33:06 PM »

ขอโทดนะครับผมสงสัยอย่างก็ไม่ค่อยเข้าใจในเรื่องนี้จึงอยากรู้ว่าทำไมต้องคิดทอร์ก รอบจุด A นะครับ ทั้งๆที่ทอร์กที่จุดอื่นๆต่ำลงไปก็ส่งผลต่อประตูน้ำเช่นกันไม่ใช่เหรอครับ ผมงงครับ  buck2
It is GOL
neutrino
*

« Reply #11 on: August 03, 2012, 10:06:55 PM »

ขอโทดนะครับผมสงสัยอย่างก็ไม่ค่อยเข้าใจในเรื่องนี้จึงอยากรู้ว่าทำไมต้องคิดทอร์ก รอบจุด A นะครับ ทั้งๆที่ทอร์กที่จุดอื่นๆต่ำลงไปก็ส่งผลต่อประตูน้ำเช่นกันไม่ใช่เหรอครับ ผมงงครับ  buck2

ประตูน้ำอยู่ในสมดุลต่อการหมุน ดังนั้นทอร์กสุทธิรอบจุดใดๆ จึงมีค่าเป็นศูนย์เสมอครับ
งงคำว่า "ทอร์กที่จุดอื่นๆ ต่ำลงไป"  เวลาเราคิดทอร์กเราคิดเทียบกับจุดหนึ่ง และมันก็ไม่ได้มีผลผูกพันกับจุดอื่นนี่ครับ idiot2

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
SuperHelper

« Reply #12 on: August 03, 2012, 10:47:30 PM »

...

ถ้าคิดทอร์กรอบจุดอื่น จะต้องคำนึงถึงทอร์กเนื่องจากแรงที่ส่วนบน (ตรงที่เป็นเงี่ยงสามเหลี่ยม) ทำต่อประตูน้ำ AB ด้วย

คิดว่าเราเข้าใจเรื่องทอร์กผิดอยู่นะ ในวิธีทำที่เขาแสดงมา เขาคิดทอร์กเนื่องจากแรงต่าง ๆ ทั้งหมดที่ทำต่อบานประตู AB แล้ว ดูจากลิมิตของการอินทิเกรตได้ 
ลองทำมาให้ดูว่าเราคิดอย่างไร แล้วจะได้บอกว่าเข้าใจอะไรผิดที่ไหน

mopyi
neutrino
*

« Reply #13 on: August 03, 2012, 11:48:02 PM »

...

ถ้าคิดทอร์กรอบจุดอื่น จะต้องคำนึงถึงทอร์กเนื่องจากแรงที่ส่วนบน (ตรงที่เป็นเงี่ยงสามเหลี่ยม) ทำต่อประตูน้ำ AB ด้วย

คิดว่าเราเข้าใจเรื่องทอร์กผิดอยู่นะ ในวิธีทำที่เขาแสดงมา เขาคิดทอร์กเนื่องจากแรงต่าง ๆ ทั้งหมดที่ทำต่อบานประตู AB แล้ว ดูจากลิมิตของการอินทิเกรตได้ 
ลองทำมาให้ดูว่าเราคิดอย่างไร แล้วจะได้บอกว่าเข้าใจอะไรผิดที่ไหน
ถ้าอย่างนั้นผมกำหนดจุดกึ่งกลางของ AB (จุด C)เป็นจุดหมุนแล้ว ผมก็ต้องนั่งอินทิเกรตหาแรงเนื่องจากความดันที่กระทำด้านบน(AC)
และด้านล่าง(CB) แล้วตั้งสมการสมดุลแรงซ้าย = แรงขวา(คิดแรงเนื่องจากเงี่ยนสามเหลี่ยมที่ดันออกมาด้วย) เพื่อให้ได้อีกสมการด้วยใช่รึเปล่าครับ  Huh

Hitch your wagon to the star.
Wesley
neutrino
*

« Reply #14 on: August 04, 2012, 07:03:27 PM »

...

ผมหายสงสัยเเล้วครับ  ผมเเค่สงสัยว่าทำไมต้องใช้  A  เป็นจุดหมุน   ส่วนให้ผมทำให้ดูยังไม่ไหวครับ  ผมเเค่เข้ามาอ่านเสริมความรู้ไปเรื่อยๆครับ   ขอบพระคุณนะครับ   อาจารย์ smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น