ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39982 Posts in 5858 Topics- by 4528 Members - Latest Member: prosecure88
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยน้ำลึก-น้ำตื้นครับ  (Read 1612 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: May 28, 2012, 06:51:29 PM »

การที่คลื่นน้ำเคลื่อนที่ผ่านไปบริเวณน้ำลึก-น้ำตื่นทำไมถึงเกิดการหักเหหรอครับ ในเมื่อการหักเหจะเกิดขึ้นเมื่อคลื่นเคลื่อนที่ผ่านตัวกลางที่มีความหนาแน่นไม่เท่ากัน
แต่ในกรณีนี้คือน้ำเหมือนกัน ความหนาแน่นน่าจะเท่ากัน ไม่น่าเกิดการหักเหนิครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: May 28, 2012, 09:36:53 PM »

ลองดูตามรูปนะครับ การที่มีการหักเห เราอาจจะบอกว่า จำนวนลูกคลื่น ที่ เข้าและ ออก ตัวกลางมีการเท่ากัน

จากรูป  เราจะได้ ระยะ ของ ความยาวคลื่น ได้ ที่ มี ค่าเท่ากับ  \lambda _{1} \sin\theta_{1} =\lambda _{2} \sin\theta_{2} = S

ด้วยความถี่เท่ากัน

f\lambda _{1} \sin\theta_{1} =f\lambda _{2} \sin\theta_{2} = v_{1} \sin\theta_{1} =v_{2} \sin\theta_{2}

ด้วยความรู้ จาก อะไรอย่างอื่นที่ว่า ความเร็ว ของคลื่น น้ำ ขึ้นกับ ความลึก เราก็จะได้ อะไรว่ามันหักเห

หรือ ว่า Benjamin Blackword  ต้องการคำตอบในเชิง อื่น  Wink

* ddd.jpg (23.17 KB, 704x362 - viewed 94 times.)

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: May 29, 2012, 08:22:23 AM »

การที่คลื่นน้ำเคลื่อนที่ผ่านไปบริเวณน้ำลึก-น้ำตื่นทำไมถึงเกิดการหักเหหรอครับ ในเมื่อการหักเหจะเกิดขึ้นเมื่อคลื่นเคลื่อนที่ผ่านตัวกลางที่มีความหนาแน่นไม่เท่ากัน
แต่ในกรณีนี้คือน้ำเหมือนกัน ความหนาแน่นน่าจะเท่ากัน ไม่น่าเกิดการหักเหนิครับ

...

ปริมาณพื้นฐานที่กำหนดว่ามีการหักเหหรือไม่เมื่อคลื่นเคลื่อนที่จากตัวกลางหนึ่งไปยังอีกตัวกลางหนึ่ง คือความแตกต่างอัตราเร็วของคลื่นในตัวกลางทั้งสอง

อัตราเร็วของคลื่นอาจขึ้นกับความหนาแน่นของตัวกลาง เช่น อัตราเร็วของคลื่นเสียง
ส่วนอัตราเร็วของคลื่นน้ำขึ้นกับความลึกของน้ำ

neutrino
*

« Reply #3 on: May 29, 2012, 07:21:51 PM »

ขอบคุณ คุณ ampan และ อาจารย์ปิยพงษ์มากครับ ว่าแต่เคยมีการทดลองเกี่ยวกับการหักเหของคลื่นน้ำบ้างไหมครับ?Huh??
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: May 29, 2012, 09:37:59 PM »

ขอบคุณ คุณ ampan และ อาจารย์ปิยพงษ์มากครับ ว่าแต่เคยมีการทดลองเกี่ยวกับการหักเหของคลื่นน้ำบ้างไหมครับ?Huh??

เหมือนว่า ในหลักสูตร เมื่อก่อน ในห้องเรียน ฟิสิกส์ มี อ่างที่ มีความลึกไม่เท่ากัน อ.จะใส่น้ำ แล้ว ก็ เอาไม้ ยาว ให้กำเนิดคลื่น  แล้วก็ดู 

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #5 on: May 29, 2012, 10:47:37 PM »

ค้นด้วย Google ก็จะเจอ ลองดูที่ http://www.thephysicslaboratory.org/Essays_Unit_2/Wave_Tank_2.1.html

neutrino
*

« Reply #6 on: May 30, 2012, 08:42:28 PM »

เหมือนว่า ในหลักสูตร เมื่อก่อน ในห้องเรียน ฟิสิกส์ มี อ่างที่ มีความลึกไม่เท่ากัน อ.จะใส่น้ำ แล้ว ก็ เอาไม้ ยาว ให้กำเนิดคลื่น  แล้วก็ดู 

ค้นด้วย Google ก็จะเจอ ลองดูที่ http://www.thephysicslaboratory.org/Essays_Unit_2/Wave_Tank_2.1.html

ขอบคุณความเห็นของคุณ ampan และ อาจารย์ปิยพงษ์มากครับ ถ้าผมมีอะไรสงสัยอีก ขออนุญาติมาถามนะครับ ^^
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น