ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ปัญหาพื้นเอียง  (Read 4308 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: July 26, 2012, 07:09:50 PM »

คือว่าโจทย์มันมีอยู่ว่ามีมวลสองก้อนอยู่คนละข้างของพื้นเอียงที่มี สัมประสิทธ์ความเสียดทาน 0.2
ผมงงว่าพอผมทำมันได้ว่าตอนแรกมวลน้อยเคลื่อนที่ลง แต่พอคิดหลังจากเริ่มเคลื่อนที่มันได้ว่าความเร่งมันตรงข้ามกับความเร็ว
ผมก็เลยงงว่ามันจะเคลื่อนที่อย่างไรต่อครับ

* ll.JPG (13.39 KB, 737x496 - viewed 719 times.)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: July 26, 2012, 09:09:49 PM »

..
ผมงงว่าพอผมทำมันได้ว่าตอนแรกมวลน้อยเคลื่อนที่ลง แต่พอคิดหลังจากเริ่มเคลื่อนที่มันได้ว่าความเร่งมันตรงข้ามกับความเร็ว
ผมก็เลยงงว่ามันจะเคลื่อนที่อย่างไรต่อครับ

ความเร่งไม่ขึ้นกับความเร็ว จึงสรุปได้ว่าเราคิดผิด  กลับไปดูที่ทำใหม่  Grin

jali
SuperHelper

« Reply #2 on: July 26, 2012, 09:19:43 PM »

คือว่าพอมันเริ่มเคลื่อนที่ลงแรงเสียดทานที่สองกรัม มันจะเปลี่ยนทิศ แ้ล้วผมก็งงตรงนี้แหละครับ
แนวคิดของผมก็คือ
ตอนแรกให้แรงตึงเป็น๐เมื่อแตกแรงจะได้ว่าแรงดึงลงทางด้าน๑กรัมมากกว่าแรงดึงลงทางด้าน๒กรัม นี่แสดงว่ามันต้องเกิดการเคลื่อนที่เพราะแรงตึงไม่สามารถทำให้มันสมดุลได้
แรงตึงจึงมีค่าระหว่างสองแรงนี้(แรงดึงลงของสองมวล)
ผลนี้ทำให้ได้ว่ามวล๑กรัมต้องเคลื่อนลงแต่พอได้ว่ามวล๑กรัมลง
มันจะทำให้แรงเสียดทานที่สองกรัมกลับทิศแล้วความเร่งมันจะกลับทิศกับตอนแรกที่มวล๑เคลื่อนลง ผมเลยงง
« Last Edit: July 26, 2012, 09:31:37 PM by jali » Logged
Tangg
neutrino
*

« Reply #3 on: July 29, 2012, 03:03:15 AM »

คือว่าพอมันเริ่มเคลื่อนที่ลงแรงเสียดทานที่สองกรัม มันจะเปลี่ยนทิศ แ้ล้วผมก็งงตรงนี้แหละครับ
ตอนแรกให้แรงตึงเป็น๐เมื่อแตกแรงจะได้ว่าแรงดึงลงทางด้าน๑กรัมมากกว่าแรงดึงลงทางด้าน๒กรัม นี่แสดงว่ามันต้องเกิดการเคลื่อนที่เพราะแรงตึงไม่สามารถทำให้มันสมดุลได้
แรงตึงจึงมีค่าระหว่างสองแรงนี้(แรงดึงลงของสองมวล)
ผลนี้ทำให้ได้ว่ามวล๑กรัมต้องเคลื่อนลงแต่พอได้ว่ามวล๑กรัมลง
มันจะทำให้แรงเสียดทานที่สองกรัมกลับทิศแล้วความเร่งมันจะกลับทิศกับตอนแรกที่มวล๑เคลื่อนลง ผมเลยงง

แรงดึงลงจากมวล 2g มากกว่า 1g ครับ

2 cos 60 > 1 cos 30 ครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: July 29, 2012, 08:25:22 AM »

แรงดึงลงจากมวล 2g มากกว่า 1g ครับ

2 cos 60 > 1 cos 30 ครับ  Smiley
แล้วไม่คิดแรงเสียดทานด้วยเหรอครับ
Tangg
neutrino
*

« Reply #5 on: July 29, 2012, 12:26:15 PM »

แล้วไม่คิดแรงเสียดทานด้วยเหรอครับ

ในที่นี้เราต้องมองก่อนครับ ว่า แรงนอกจากแรงเสียดทาน มีทิศไปทางไหน แล้วทิศของแรงเสียดทานจะมีทิศตรงข้ามทิศที่วัตถุพยายามเคลื่อนที่

เราดูนี่

ถ้าเกิด โจทย์กำหนดสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานจลน์มานะ

อย่างแรก เราต้องดูก่อน ว่าถ้าไม่มีแรงเสียดทาน วัตถุจะเคลื่อนอย่างไร

แล้วแรงเสียดทาน จะมีทิศตรงข้ามกับทิศที่ "วัตถุพยายามเคลื่อนที่"

แต่ถ้าเราคำนวณออกมาแล้ว แรงลัพธ์ที่ทำต่อวัตถุมันไปอีกด้านหนึ่ง แสดงว่า แรงเสียดทานจลน์มันมากกว่าแรงลัพธ์

สุดท้าย วัตถุจะหยุด และแรงเสียดทานจลน์เปลี่ยนเป็นแรงเสียดทานสถิตย์ครับ

ค่อยๆลองนึกภาพเหตุการณ์ที่เป็น"ฟิสิกส์ ดู นึกว่า ตอนแรกที่มันหยุดนิ่ง มีแรงอะไรมาทำ ทำให้วัตถุอยากเคลื่อนไปทางไหน แล้วแรงเสียดทานมันมาต้านยังไง
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: July 29, 2012, 04:52:05 PM »

หลังจากที่ลองกลับไปคิดดูแล้ว
ผมได้ว่า มวล2กำลังจะเคลื่อนที่ลง(นี่ไม่คิดแรงเสียดทานตามที่คุณTanggบอก)
ต่อมาแรงเสียดทานจึงมีทิศขึ้นขนานกับพื้นทางด้านมวล2และมีทิศลงขนานกับพื้นทางด้านมวล1
แล้วที่นี้มันได้ว่าความเร่งมีทิศขึ้นทางด้านมวล2มันเป็นไปได้เหรอครับ
Tangg
neutrino
*

« Reply #7 on: July 29, 2012, 11:39:55 PM »

ผมได้ว่า มวล2กำลังจะเคลื่อนที่ลง(นี่ไม่คิดแรงเสียดทานตามที่คุณTanggบอก)
ต่อมาแรงเสียดทานจึงมีทิศขึ้นขนานกับพื้นทางด้านมวล2และมีทิศลงขนานกับพื้นทางด้านมวล1
แล้วที่นี้มันได้ว่าความเร่งมีทิศขึ้นทางด้านมวล2มันเป็นไปได้เหรอครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงแสดงว่าวัตถุไม่ขยับครับ เพราะหากแรงลัพธ์น้อยกว่าแรงเสียดทานจลน์ แสดงว่า มันจะเปลี่ยนจากแรงเสียดทานจลน์ไปเป็นแรงเสียดทานสถิตย์และวัตถุหยุดนิ่ง
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: July 30, 2012, 12:52:58 PM »

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงแสดงว่าวัตถุไม่ขยับครับ เพราะหากแรงลัพธ์น้อยกว่าแรงเสียดทานจลน์ แสดงว่า มันจะเปลี่ยนจากแรงเสียดทานจลน์ไปเป็นแรงเสียดทานสถิตย์และวัตถุหยุดนิ่ง
อ๋อเข้าใจแล้วครับ
« Last Edit: July 30, 2012, 05:48:22 PM by jali » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น