มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6765 Members - Latest Member: วรรช์ธนภร ฤาเดช
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์เกี่ยวกับ S.H.M. หน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์เกี่ยวกับ S.H.M. หน่อยครับ  (Read 2662 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: July 19, 2012, 07:28:09 PM »

ไม้แผ่นหนึ่งเคลื่อนที่ในแนวนอนแบบซิมเปิลฮาร์มอนิกด้วยความถี่ 2 รอบต่อวินาที วางวัตถุก้อนหนึ่งไว้บนไม้ วัตถุและไม้มีสัมประสิทธิ์ความเสียดทานสถิต 0.5 แผ่นไม้จะสามารถแกว่งด้วยแอมพลิจูดสูงสุดเท่าใด จึงจะไม่ทำให้วัตถุเลื่อนไถลไปบนแผ่นไม้

ไม่รู้แนวคิดอะครับ ขอแนวคิดและวิธีทำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ^^
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #1 on: July 19, 2012, 09:52:50 PM »

ไม้แผ่นหนึ่งเคลื่อนที่ในแนวนอนแบบซิมเปิลฮาร์มอนิกด้วยความถี่ 2 รอบต่อวินาที วางวัตถุก้อนหนึ่งไว้บนไม้ วัตถุและไม้มีสัมประสิทธิ์ความเสียดทานสถิต 0.5 แผ่นไม้จะสามารถแกว่งด้วยแอมพลิจูดสูงสุดเท่าใด จึงจะไม่ทำให้วัตถุเลื่อนไถลไปบนแผ่นไม้

ไม่รู้แนวคิดอะครับ ขอแนวคิดและวิธีทำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ^^

วัตถุจะเลื่อนไถลพอดีเมื่อแรงเสียดทานที่กระทำต่อมันมีขนาดเท่ากับแรงเสียดทานสถิตสูงสุด

จากกฎข้อที่สามของนิวตัน แรงเสียดทานที่ทำต่อมันมีขนาดเท่ากับที่มันทำวัตถุที่ติดกับสปริง

ใช้กฎข้อที่สองของนิวตันกับมวลก้อนล่าง โดยแทนแรงเสียดทานด้วยค่าโตสุด และใช้ความสัมพันธ์ \vec{a} = - \omega^2 \vec{x} ก็จะได้คำตอบครับ  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
neutrino
*

« Reply #2 on: July 20, 2012, 09:39:52 PM »

วัตถุจะเลื่อนไถลพอดีเมื่อแรงเสียดทานที่กระทำต่อมันมีขนาดเท่ากับแรงเสียดทานสถิตสูงสุด

จากกฎข้อที่สามของนิวตัน แรงเสียดทานที่ทำต่อมันมีขนาดเท่ากับที่มันทำวัตถุที่ติดกับสปริง

ใช้กฎข้อที่สองของนิวตันกับมวลก้อนล่าง โดยแทนแรงเสียดทานด้วยค่าโตสุด และใช้ความสัมพันธ์ \vec{a} = - \omega^2 \vec{x} ก็จะได้คำตอบครับ  coolsmiley

ยังงงๆอะครับ ช่วยแสดงวิธีทำเป็นสมการคร่าวๆได้ไหมครับ ผมอยากรู้จริงๆ ^^
K.P.
neutrino
*

« Reply #3 on: July 20, 2012, 10:35:41 PM »

เราอาจสมมติว่า  x(t) = Asin\omega t

จะได้ a(t) = -A\omega ^{2} sin\omega t

พิจารณาแรงที่ทำให้วัตถุเคลื่อนที่ไปด้วยความเร่งดังกล่าวพร้อมกับไม้ ก็คือ
 f = ma = \mu N
m(-A\omega ^{2} sin\omega t) = \mu mg
ในกรณีนี้ ขนาดของความเร่งสูงสุด เป็น A\omega ^{2} (max sin = 1)
จะได้
 A = \frac{\mu g}{\omega ^{2}}
« Last Edit: July 20, 2012, 10:47:13 PM by K.P. » Logged
neutrino
*

« Reply #4 on: July 22, 2012, 06:19:47 PM »

เราอาจสมมติว่า  x(t) = Asin\omega t

จะได้ a(t) = -A\omega ^{2} sin\omega t

พิจารณาแรงที่ทำให้วัตถุเคลื่อนที่ไปด้วยความเร่งดังกล่าวพร้อมกับไม้ ก็คือ
 f = ma = \mu N
m(-A\omega ^{2} sin\omega t) = \mu mg
ในกรณีนี้ ขนาดของความเร่งสูงสุด เป็น A\omega ^{2} (max sin = 1)
จะได้
 A = \frac{\mu g}{\omega ^{2}}

ขอบคุณมากครับ ผมได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ถ้ามีอะไรสงสัยผมจะมาถามนะครับ ^^  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น