ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
 
Advanced search

39916 Posts in 5854 Topics- by 4493 Members - Latest Member: pi
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศครั้งที่ 43 ที่ประเทศเอสโตเนีย 10-18 กรกฎาคม 2555
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศครั้งที่ 43 ที่ประเทศเอสโตเนีย 10-18 กรกฎาคม 2555  (Read 7772 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper
*****
Offline Offline

Posts: 5840


มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ


WWW
« on: July 11, 2012, 07:39:52 PM »

การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศครั้งที่ 43 ที่ประเทศเอสโตเนีย 15-24 กรกฎาคม 2555

ตัวแทนนักเรียนไทยประกอบด้วย

ณัฐนันท์ ตันติวัสดาการ
ปภพ สวัสดี
พงศภัค สวัสดิรักษ์
พุฒิพงษ์ วรศรัณย์
ศุภณัฐ ธนศิลป์

ออกเดินทางวันศุกร์ที่ 13 กรกฎาคม 2555 นัดเจอที่ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ 20.00 น

กลับถึงท่าอากาศยานสุวรรณภูมิวันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2555  บ่าย 2 โมง

เว็บไซต์การแข่งขันอยู่ที่ http://www.ipho2012.ee/home/

ขอให้เดินทางโดยปลอดภัย  ได้รับความรู้ ได้มิตรที่ดี ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย  smitten
« Last Edit: July 13, 2012, 01:17:30 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
dy
neutrino
*
Offline Offline

Posts: 367


Every problem has its solution, and its time,too.


« Reply #1 on: July 13, 2012, 09:01:07 PM »

ขอให้สมหวังตามที่ตั้งใจนะครับ  smitten
Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper
*****
Offline Offline

Posts: 5840


มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ


WWW
« Reply #2 on: July 23, 2012, 08:23:19 AM »

ผลสอบของนักเรียนไทย

ณัฐนันท์ ตันติวัสดาการ - ทอง 32.1
ปภพ สวัสดี - ทอง 39.2
พงศภัค สวัสดิรักษ์ - เงิน 28.0
พุฒิพงษ์ วรศรัณย์ - ทอง 32.6
ศุภณัฐ ธนศิลป์ - ทองแดง 22.2

ขอแสดงความยินดีกับทุกคน   smitten smitten smitten
Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
dy
neutrino
*
Offline Offline

Posts: 367


Every problem has its solution, and its time,too.


« Reply #3 on: July 23, 2012, 07:42:33 PM »

ผลสอบของนักเรียนไทย

ณัฐนันท์ ตันติวัสดาการ - ทอง 32.1
ปภพ สวัสดี - ทอง 39.2
พงศภัค สวัสดิรักษ์ - เงิน 28.0
พุฒิพงษ์ วรศรัณย์ - ทอง 32.6
ศุภณัฐ ธนศิลป์ - ทองแดง 22.2

ขอแสดงความยินดีกับทุกคน   smitten smitten smitten

ยินดีด้วยนะครับพี่ๆ สุดยอดมากๆ  smitten smitten smitten smitten
Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper
*****
Offline Offline

Posts: 5840


มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ


WWW
« Reply #4 on: July 24, 2012, 07:45:52 PM »

ข้อสอบทฤษฎี (ภาษาอังกฤษ)


* IPhO2012_Theoretical_problem_Page_1.jpg (250.24 KB, 1241x1754 - viewed 429 times.)

* IPhO2012_Theoretical_problem_Page_2.jpg (351.15 KB, 1241x1754 - viewed 443 times.)

* IPhO2012_Theoretical_problem_Page_3.jpg (144.01 KB, 1241x1754 - viewed 432 times.)

* IPhO2012_Theoretical_problem_Page_4.jpg (274.53 KB, 1241x1754 - viewed 437 times.)

* IPhO2012_Theoretical_problem_Page_5.jpg (192.08 KB, 1241x1754 - viewed 432 times.)
Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper
*****
Offline Offline

Posts: 5840


มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ


WWW
« Reply #5 on: July 24, 2012, 09:41:27 PM »

Gold medalists

   1.   Attila Szabó, Hungary  ปีที่แล้วมาแข่งที่กรุงเทพฯ ได้เหรียญเงิน ปีนี้ได้คะแนนสูงสุด 45.8  great
   2.   HENGYUN ZHOU, People’s Republic of China 42.5
   3.   YIJUN JIANG, People’s Republic of China 42.2
   4.   CHIEN-AN WANG, Taiwan 41.3
   5.   KAI-CHI HUANG, Taiwan 40.1
   6.   Paphop   Sawasdee, Thailand 39.2
   7.   Eric Schneider, United States of America
   8.   JUN-TING HSIEH, Taiwan
   9.   SIYUAN WEI, People’s Republic of China
   10.   CHI SHU, People’s Republic of China
   11.   WONSEOK LEE, Republic of Korea
   12.   WENZHUO HUANG, People’s Republic of China
   13.   YU-TING LIU, Taiwan
   14.   WEI-JEN KO, Taiwan
   15.   Rahul Trivedi, India
   16.   Lev Ginzburg, Russia
   17.   Tudor GIURGICĂ-TIRON, Romania
   18.   Allan Sadun, United States of America
   19.   Kazumi Kasaura, Japan
   20.   Nikita Sopenko,               Russia
   21.   Ding Yue, Republic of Singapore
   22.   Lam Ho Tat, Hong Kong
   23.   SOOSHIN KIM, Republic of Korea
   24.   JAEMO LIM, Republic of Korea
   25.   Lorenz Eberhardt, Germany
   26.   Ivan Ivashkovskiy, Russia
   27.   Michal Pacholski, Poland
   28.   Qiao Gu, Germany
   29.   Adrian Nugraha Utama, Indonesia
   30.   Albert Samoilenka, Belarus
   31.   Puthipong Worasaran, Thailand 32.6
   32.   Jaan Toots, Estonia
   33.   Nathanan Tantivasadakarn, Thailand 32.1
   34.   Phi Long Ngo, Vietnam
   35.   Yuichi Enoki, Japan
   36.   Ihar Lobach, Belarus
   37.   Veselin Karadzhov, Bulgaria
   38.   Ivan Tadeu Ferreira Antunes Filho, Brazil
   39.   Ilya Vilkoviskiy, Kazakhstan
   40.   Kevin Zhou, United States of America
   41.   Ang Yu Jian, Republic of Singapore
   42.   Fung Tsz Chai, Hong Kong
   43.   Kuan Jun Jie, Joseph, Republic of Singapore
   44.   Ngoc Hai Dinh, Vietnam
   45.   Huan Yan Qi, Republic of Singapore

Silver medalists

   1.   Alexandra Vasilyeva, Russia
   2.   Bijoy Singh Kochar, India
   3.   Jeevana Priya Inala, India
   4.   Zoltán Laczkó, Hungary
   5.   Dan – Cristian  ANDRONIC, Romania
   6.   Ramtin Yazdanian, Islamic Republic of Iran
   7.   Vladysslav Diachenko, Ukraine
   8.   Sebastian Linß, Germany
   9.   Kunal Singhal, India
   10.   Kohei Kawabata, Japan
   11.   Volodymyr Sivak, Ukraine
   12.   David Frenklakh, Russia
   13.   Vsevolod Bykov, Ukraine
   14.   Theodor Misiakiewicz, France
   15.   WOOJIN KWEON, Republic of Korea
   16.   Kaisarbek Omirzakhov, Kazakhstan
   17.   Huy Quang Le, Vietnam
   18.   Ondřej Bartoš, Czech Republic
   19.   Jakub  Vošmera, Czech Republic
   20.   Stanislav Fořt, Czech Republic
   21.   Pongsapuk    Sawaddirak, Thailand 28.0
   22.   SUYEON CHOI, Republic of Korea
   23.   Yordan Yordanov, Bulgaria
   24.   Hiromasa Nakatsuka, Japan
   25.   Aliaksey Khatskevich, Belarus
   26.   PETER KOSEC, Slovakia
   27.   Chan  Cheuk Lun, Hong Kong
   28.   Itay Knaan Harpaz, Israel
   29.   Tasuku Omori, Japan
   30.   Vadzim Reut, Belarus
   31.   Filip Ficek, Poland
   32.   Daumantas Kavolis, Lithuania
   33.   Tanel Kiis, Estonia
   34.   Katerina  Naydenova, Bulgaria
   35.   Jeffrey Yan, United States of America
   36.   Kristjan Kongas, Estonia
   37.   Georg Krause, Germany
   38.   Yevgen Cherniavskyi, Ukraine
   39.   Jonathan Dong, France
   40.   Kaur Aare Saar, Estonia
   41.   Abdurrahman  Akkas    Turkey
   42.   Jeffrey Cai, United States of America
   43.   Georgijs Trenins, Latvia
   44.   HENRY HONGLEI Wu, Canada
   45.   PATRIK SVANCARA, Slovakia
   46.   Oliver Edtmair, Austria
   47.   Amir Yousefi, Islamic Republic of Iran
   48.   Lubomír Grund, Czech Republic
   49.   PATRIK TURZAK, Slovakia
   50.   Milan Krstajić, Serbia
   51.   Atinc Cagan Sengul, Turkey
   52.   Ittai Rubinstein, Israel
   53.   Mehmet Said Onay, Turkey
   54.   Jean Douçot, France
   55.   Matias Mannerkoski, Finland
   56.   Soo Wah Ming, Wayne, Republic of Singapore
   57.   Mussa Rajamov, Kazakhstan
   58.   Lai  Kwun Hang, Hong Kong
   59.   Tudor CIOBANU, Romania
   60.   Roland Papp, Hungary
   61.   Eric Wieser, United Kingdom
   62.   Nurzhas Aidynov, Kazakhstan
   63.   Adam Brown, United Kingdom
   64.   Žygimantas Stražnickas, Lithuania
   65.   Paul Kirchner, France
   66.   Atli Thor Sveinbjarnarson, Iceland
   67.   Sebastian Florin DUMITRU, Romania
   68.   Péter Juhász, Hungary
   69.   Christoph Schildknecht, Switzerland
   70.   Wai Hong Lei, Macao, China
   71.   Andres Erbsen Estonia

Bronze medalists

   1.   Milan Kornjača, Serbia
   2.   Petar  Tadic, Montenegro
   3.   Cristian Zanoci, Moldova
   4.   Nicholas Salmon, Austria
   5.   Oguzhan  Can, Turkey
   6.   Mustafa Selman  Akinci, Turkey
   7.   Volodymyr Rozsokhovatskyi, Ukraine
   8.   Richard Thorburn, United Kingdom
   9.   ANDREJ VLCEK, Slovakia
   10.   Xuan Hien Bui, Vietnam
   11.   Ivan Senyushkin, Kazakhstan
   12.   Chen Solomon, Israel
   13.   Martijn van Kuppeveld, Netherlands
   14.   Jonathan Lay, Australia
   15.   Mohamad Ansarifard, Islamic Republic of Iran
   16.   Supanut Thanasilp, Thailand 22.2
   17.   Jan Rydzewski, Poland
   18.   Johan Runeson, Sweden
   19.   Iiro Lehto, Finland
   20.   Mehrdad MalakMohammadi, Islamic Republic of Iran
   21.   Hólmfríður  Hannesdóttir, Iceland
   22.   Simon Pirmet, France
   23.   Simon Blouin, Canada
   24.   Roberto Albesiano, Italy
   25.   Viet Thang  Dinh, Vietnam
   26.   Pulkit Tandon, India
   27.   Sajad Khodadadian, Islamic Republic of Iran
   28.   Christoph Weis, Austria
   29.   Kacper Oreszczuk, Poland
   30.   Yigal Zegelman, Israel
   31.   Frank Bloomfield, United Kingdom
   32.   Tamara Šumarac, Serbia
   33.   Vu Phan Thanh, Germany
   34.   Federica Maria Surace, Italy
   35.   Christopher Whittle, Australia
   36.   Francisco Machado, Portugal
   37.   Konstantin Gundev, Bulgaria
   38.   Martin Stadler, Austria
   39.   Martin Raszyk, Czech Republic
   40.   Thanh Phong Lê, Switzerland
   41.   Aliaksandr Yankouski, Belarus
   42.   Sepehr Ebadi, Canada
   43.   Domen Ipavec, Slovenia
   44.   Ruben Doornenbal, Netherlands
   45.   Yun Jia (Melody) Guan, Canada
   46.   Ion Toloaca, Moldova
   47.   Wai Pan Si, Macao, China
   48.   Eden Segal, Israel
   49.   Jose Luciano De Morais Neto, Brazil
   50.   Tobias Karg, Austria
   51.   SERGI CHALAURI, Georgia
   52.   Meylis Malikov, Turkmenistan
   53.   Virab Gevorgyan, Armenia
   54.   Tristan Downing, Canada
   55.   Luqman Fathurrohim, Indonesia
   56.   Aitor Azemar, Spain
   57.   Dinis Cheian, Moldova
   58.   Lo Hei Chun, Hong Kong
   59.   Eric Huang, Australia
   60.   Jorge  Torres-Ramos, Mexico
   61.   Roberta RĂILEANU, Romania
   62.   Jovan Blanuša, Serbia
   63.   Michele Fava, Italy
   64.   SELVER PEPIC, Bosnia and Herzegovina
   65.   Vardan Avetisyan, Armenia
   66.   Maximilian Ruep, Austria
   67.   SABA KHARABADZE, Georgia
   68.   Sebastian Käser, Switzerland
   69.   GIORGI KOBAKHIDZE, Georgia
   70.   Troy Figiel, Netherlands
   71.   Áron Dániel Kovács, Hungary
   72.   Ilija Burić, Serbia
   73.   Nicoleta Colibaba, Moldova
   74.   ABDULLAH ALSALLOUM, Saudi Arabia
   75.   Haji Piriyev, Azerbaijan
   76.   Javier Mendez-Ovalle, Mexico
   77.   Ka Fai Chan, Macao, China
   78.   Guilherme Renato Martins Unzer, Brazil
   79.   Muhammad Taimoor  Iftikhar, Pakistan
   80.   EMMANOUIL VOURLIOTIS, Greece
   81.   JEMAL SHENGELIA, Georgia
   82.   Lara Timbo Araujo, Brazil
   83.   Ilie Popanu, Moldova
   84.   Francesc-Xavier Gispert Sánchez, Spain
   85.   Battsooj Bayarsaikhan, Mongolia
   86.   Samuel Bosch, Croatia
   87.   Koen Dwarshuis, Netherlands
   88.   Shinjini Saha, Bangladesh
   89.   Leandro Salemi, Belgium
   90.   Chan Lon Wu, Macao, China
   91.   Adhamzhon  Shukurov Tajikistan
   92.   Peter Budden   United Kingdom
« Last Edit: July 27, 2012, 11:46:20 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
mopyi
neutrino
*
Offline Offline

Posts: 373


« Reply #6 on: May 29, 2013, 10:32:56 PM »

ลองทำข้อแรก Part A นะครับ ตรวจสอบด้วยครับ  smitten
ข้อ i. ใช้ผลจากพาราโบลาปลอดภัย ตามลิงก์นี้เลยครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2342.0.html 
เราจะได้ว่า z_{o} = \dfrac{v^{2}_{o}}{2g} และ k = \dfrac{g}{2v^{2}_{o}}  coolsmiley
ข้อ ii. ถ้าใช้อัตราเร็วต้นต่ำที่สุด เวลายิงก็จะเฉียดอย่างที่แสดงในภาพครับ
ข้อ iii. เราจะพิจารณาอัตราเร็วที่จุดสัมผัส ให้เป็น v จากสมการการเคลื่อนที่จากจุดสัมผัสไปยังจุดยอดของทรงกลมได้ว่า
v\cos \theta t = R\sin \theta \cdots (1)
v\sin \theta t - \frac{1}{2}gt^2 = R(1 - \cos \theta )\cdots (2)
กำจัด t ในสมการแรกและสมการที่สอง สะสางได้ว่า
v^2 = \dfrac{gR}{2}(\dfrac{1 + \cos \theta }{\cos \theta })
แต่จากจุดที่ยิงมายังจุดสัมผัส พลังงานต้องอนุรักษ์ทำให้ได้ว่า
v^2 + 2gR(1 + \cos \theta ) = u^2 เมื่อ u คืออัตราเร็วต้นที่ยิง
ได้ว่า \displaystyle u^2 = gR(\frac{5}{2} + \frac{1}{2\cos \theta } + 2\cos \theta )
เราต้องการอัตราเร็วต้น u ต่ำที่สุดดังนั้น \dfrac{d}{d \theta }u^2 = 0 สะสางได้ว่า \cos \theta = \dfrac{1}{2}
แทนค่าลงไปได้ u_{\text{min}} = v_{o_{\text{min}}} = \sqrt{\dfrac{9gR}{2}} ครับ coolsmiley

ปล. เดี๋ยวรูปมาลงพรุ่งนี้นะครับ  buck2
« Last Edit: May 29, 2013, 10:34:58 PM by mopyi » Logged

Hitch your wagon to the star.
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น