ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39886 Posts in 5848 Topics- by 4490 Members - Latest Member: rlv0918
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ สามารถใช้หลักการอะไรอธิบายเกี่ยวกับพัดลมได้ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สามารถใช้หลักการอะไรอธิบายเกี่ยวกับพัดลมได้ครับ  (Read 1743 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: July 05, 2012, 08:23:17 PM »

คือผมสงสัยว่าทำไมพัดลมหมุนตามเข็มนาฬิกาลมจะพัดมาข้างหน้าตัวเอาแต่ไม่พัดไปข้างหลัง

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจ้งด้วยนะ

ผมอยากได้ความรู้ครับ Cool
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: July 06, 2012, 04:38:54 PM »

มันเกี่ยวกับรูปร่างของพัดลมครับ ลองไปสังเกตดู มันจะมีบางส่วนของใบพัดโค้งมาข้างหน้า เมื่อมันหมุนการทวนหรือตามจะมีผลซึ่งไม่จำเป็นต้องตามอย่างเดียวต้องดูรูปร่างเป็นหลัก
จริงๆแล้วถ้าเรามองว่ามันเป่าลมมาด้านหน้า มันก็จะดูดลมมาจากด้านหลังด้วย
มันก็คล้ายกับหลักการทำงานของพัดลมดูดอากาศนั่นแหละครับ
« Last Edit: July 06, 2012, 09:08:33 PM by jali » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น