ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กชาร์จตัวเก็บประจุแล้ว ดึงแยกจากกัน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ชาร์จตัวเก็บประจุแล้ว ดึงแยกจากกัน  (Read 3060 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: July 01, 2012, 10:31:19 PM »

Parallel plate capacitor ชาร์จประจุแล้วจากนั้นแยกออกจากกัน โดยถอดแบตฯ ออกและ แผ่นทั้งสองไม่เชื่อมกันด้วยลวด
ถามว่า  Q,C,V,U สี่ตัวนี้ตัวใดบ้างคงที่ และตัวใดบ้างที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง

ประจุเท่ากันแน่นอน ไม่หายไปไหนแน่ๆ
พลังงานของตัวเก็บประจุเพิ่มขึ้นแน่ๆ เพราะเราใส่งานเข้าไป

ส่วนสนามไฟฟ้าจากแผ่นคู่ขนาน  \vec E = \dfrac{\sigma}{\epsilon_0}\hat e คงที่ ?
แต่  V มันก็เพิ่มขึ้นเพราะ
 E = \dfrac{V}{d}
มันเพิ่มเพราะเหตุผลนี้หรือเปล่าครับ ?

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: July 04, 2012, 08:58:04 PM »

จริงๆแล้วถ้าเราดูที่ U= \frac{1}{2}CV^{2}
ถ้า U เพิ่มขึ้นแล้ว V ก็เพิ่มจากเหตุผลนี้ได้นี่ครับ
FogRit
SuperHelper

« Reply #2 on: July 05, 2012, 10:07:04 PM »

จริงๆแล้วถ้าเราดูที่ U= \frac{1}{2}CV^{2}
ถ้า U เพิ่มขึ้นแล้ว V ก็เพิ่มจากเหตุผลนี้ได้นี่ครับ

ไม่ได้เพราะ  C เปลี่ยนครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: July 06, 2012, 04:37:05 PM »

ถ้างั้นลองเปลี่ยนเป็น \frac{1}{2}QV วิเคราะห์ได้ไหมครับ
FogRit
SuperHelper

« Reply #4 on: July 06, 2012, 11:18:25 PM »

ถ้างั้นลองเปลี่ยนเป็น \frac{1}{2}QV วิเคราะห์ได้ไหมครับ

ลืมสมการนี้ไปเลย
ขอบคุณมากครับ

jali
SuperHelper

« Reply #5 on: July 07, 2012, 11:50:58 AM »

ไม่เป็นไรครับ  Wink
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น