ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41502 Posts in 6267 Topics- by 9393 Members - Latest Member: Suthanat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Relativity ในหนังสืออันศักดิ์สิทธิ์  (Read 4648 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« on: November 29, 2005, 07:52:20 PM »

ผมลองเปิดดูสัมพัทธภาพ ในหนังสือสอวน. ของ อ.วุทธิพันธุ์แล้ว อ่านไม่เข้าใจอะครับ ตั้งแต่บรรทัดแรกของหน้า 246
เป็นการสมมติตาม สัจพจน์อย่างไร และทำไมสมมติแบบนี้ ทำไมต้องบังคับทุกกรณีให้เป็นเหมือนสมการการแปลงแบบกาลิเลียน
ซึ่งไม่ถูกต้อง Huh ผมไม่เคยรู้เรื่องสัมพัทธภาพมาก่อน เพิ่งอ่านครั้งแรกจากเล่มนี้อะครับ งงงงๆ Huh
« Last Edit: November 29, 2005, 08:23:08 PM by BDStu. » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: November 29, 2005, 08:04:45 PM »

ลองอ่านดูในบทเรียน http://mpec.sc.mahidol.ac.th/pho/lnotes/lesson_specialrelativity.pdf ที่ไม่ศักดิ์สิทธิ์ดู

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #2 on: November 29, 2005, 08:25:50 PM »

ลองอ่านดูในบทเรียน http://mpec.sc.mahidol.ac.th/pho/lnotes/lesson_specialrelativity.pdf ที่ไม่ศักดิ์สิทธิ์ดู
ขอบคุณครับ อันนี้ก็ศักดิ์สิทธิ์ครับ Grin
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: November 30, 2005, 05:18:09 PM »

ส่วน ผมว่าก็ศํกดิ์สิทธิ์ทั้ง สองท่านละครับ แต่มีรูปแบบการนำเสนอต่างกัน (แต่ผมว่า ของ อ.ปิยพงษ์ ยากกว่า) จะเห็นได้ว่า แนวการพิสูจน์ สมการของลอเรซ นั้น จะทำคนละวิธีแต่ ก็อ้างอิง สัจพจน์ สองข้อ ของ ไอสไตน์ เพียงแต่ ผมคิดว่า ของอ.ปิยพงษ์ ใช้ ลูกเล่น วัดแสงในกระบอก แต่ของ อ.วุทธิพันธุ์ ใช้ คณิตศาสตร์ แก้กันตรงๆ เลย ซึ่งใครชอบแบบไหนก็ ทำไป แต่ก็ควรจะรู้ว่า เงื่อนไข คืออะไร ซึ่งผมจะได้ว่า ทั้งสองฉบับคงเขียนแน่นอน� Cheesy

ว่าแต่ ปีนี้ วันครบรอบวันเกิด ไอสไตน์ ตรงกับวันเรียน สอวน.หรือเปล่า ครับ เพราะ ผมจำได้ว่า มีการฉลอง ด้วยการเรียน เรื่องนี้ในปีผม� Shocked ด้วย ฉบับอ.ปิยพงษ์� Smiley

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: