ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39631 Posts in 5814 Topics- by 4417 Members - Latest Member: vicop995
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องการเลี้ยวเบนครับ  (Read 2150 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
singularity
neutrino
*

« on: June 18, 2012, 07:41:09 PM »

คือผมสงสัยเกี่ยวกับสมบัติการเลี้ยวเบนของคลื่นครับ พยายามหาคำอธิบายแล้วแต่ไม่ค่อยเจอ เลยขอมาตั้งคำถามในนี้นะครับ

1. การเลี้ยวเบนคืออะไร คือตอนแรกผมเข้าใจว่ามันคือการที่คลื่นสามารถเคลื่นที่อ้อมสิ่งกีดขวางได้ แต่พอลองอ่านของ Feynman Lectures on physics เค้าบอกว่า
 "no-one has ever been able to define the difference between interference and diffraction satisfactorily. It is just a question of usage, and there is no specific, important physical difference between them."
 กลายเป็นว่าการเลี้ยวเบนก็คือการซ้อนทับของคลื่นที่มีแหล่งกำเนิดเป็นจำนวนมาก
ซึ่งผมเข้าใจว่า เป็นการซ้อนทับของหน้าคลื่นที่คลื่นเดิมแผ่มาตามหลักของ Huygen ผมเข้าใจถูกไหมครับ

2. ทำไมการเลี้ยวเบนจะเกิดได้ดีเมื่อความยาวคลื่นมีค่ามากกว่าสิ่งกีดขวาง หรือความกว้างของช่องเิปิด

3. ถ้าคลื่นที่มีความยาวคลื่นมากกว่าข่องเิปิดเลี้ยวเบนได้ดีแล้ว ทำไม จึงเห็นริ้วการแทรกสอดได้ดีเมื่อความยาวคลื่นมีค่าน้อยกว่าความกว้างของช่องเิปิด

ขอความกรุณาให้ความกระจ่างหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมงงและสับสนมาก ขอบคุณครับ
Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #1 on: July 08, 2012, 11:58:03 PM »

ผมขอตอบนะครับ ถ้าผิดช่วยชี้แนะด้วย
1.น่าจะใช่นะครับ
2.จากสมการ
dsin\theta =n\lambda
ถ้า \lambda > d
จะทำให้ไม่เกิดบัพ(เพราะหาค่า sin ไม่ได้ เพราะ sin จะมากกว่า 1 ซึ่งเป็นไปไม่ได้)ทำให้เกิดการเลี้ยวเบนดีที่สุดเพราะไม่เห็นเป็นริ้วรอยการแทรกสอดครับ
3.ทำนองเดียวกับข้อ2ครับ ถ้าความยาวคลื่นน้อยกว่าช่องเปิด หรือ \lambda < d
   จะหาค่า sin ได้ หรือก็คือ มีแนว บัพ-ปฏิบัพ ทำให้เห็นริ้วการแทรกสอด
   ต่างจากข้อสองที่ไม่เห็นริ้วรอยการแทรกสอด(ไม่มี บัพ เพราะ หาค่า sinไม่ได้)

ผิดถูกช่วยชี้แนะด้วยครับ ^^
« Last Edit: July 09, 2012, 12:06:38 AM by Benjamin Blackword » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น