ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39890 Posts in 5849 Topics- by 4519 Members - Latest Member: rattaw24
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์กระบอกกลมติดกับแผ่นไม้สองข้าง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กระบอกกลมติดกับแผ่นไม้สองข้าง  (Read 1045 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bambam0802
neutrino
*

« on: June 16, 2012, 05:48:46 PM »

คือผมสงสัยที่เค้าเฉลยครับ
เค้าเฉลยว่า  โจทย์ให้ความเร็วเชิงเส้นมา 2 ตัวต้องนำมาเฉลี่ยกันก่อน จะได้ 7.5 แล้วก็เอามาหาความเร็วเชิงมุมครับ
ทำไมถึงเอามาเฉลี่ยกันได้เลยครับ หรือว่าวิธีนี้ผิด
ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

* IMG_0986.JPG (118.28 KB, 910x505 - viewed 89 times.)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 16, 2012, 07:14:40 PM »

เค้าเฉลยว่า  โจทย์ให้ความเร็วเชิงเส้นมา 2 ตัวต้องนำมาเฉลี่ยกันก่อน จะได้ 7.5 แล้วก็เอามาหาความเร็วเชิงมุมครับ
ทำไมถึงเอามาเฉลี่ยกันได้เลยครับ หรือว่าวิธีนี้ผิด

คนเฉลยทำเพื่อให้ได้คำตอบ แต่ไม่ได้ใช้หลักการฟิสิกส์์ที่เหมาะสม เฉลยแบบนี้ไม่ประเทืองปัญญาเลย  knuppel2

หลักการที่ใช้คือ
1. ผิวสัมผัสไม่ไถลระหว่างกัน => ความเร็วของจุดที่สัมผัสกันเท่ากัน
2. อัตราเร็วของจุดบนผิวกลมเทียบกับจุดศูนย์กลางมีขนาดเท่ากับ R\omega
3. ความเร็วของจุดบนผิวทรงกลมเทียบกับพื้น (กรอบเฉื่อย) มีค่าเท่ากับ ความเร็วของจุดศูนย์กลางเทียบกับพื้น (กรอบเฉื่อย) บวกกับ ความเร็วของผิวทรงกลมเทียบกับจุดศูนยกลาง

สมมุติว่าจุดศูนย์กลางมีความเร็ว v ไปทางซ้าย (ถ้าสมมุติว่าไปอีกทาง จะได้คำตอบ v เป็นลบออกมาเอง)
จุดล่างผิวกลมมีอัตราเร็ว R\omega + v = 10 \mbox{ m/s} (ความเร็วมีทิศไปทางเดียวกัน)
จุดบนผิวกลมมีอัตราเร็ว R\omega - v = 5 \mbox{ m/s} (ความเร็วมีทิศทางสวนกัน)

เมื่อแก้สองสมการนี้พร้อมกัน ก็จะได้ค่า \omega ที่ต้องการ
« Last Edit: June 16, 2012, 07:16:34 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: June 16, 2012, 08:32:36 PM »

เค้าเฉลยว่า  โจทย์ให้ความเร็วเชิงเส้นมา 2 ตัวต้องนำมาเฉลี่ยกันก่อน จะได้ 7.5 แล้วก็เอามาหาความเร็วเชิงมุมครับ

คนเฉลยทำเพื่อให้ได้คำตอบ แต่ไม่ได้ใช้หลักการฟิสิกส์์ที่เหมาะสม เฉลยแบบนี้ไม่ประเทืองปัญญาเลย  knuppel2

หลักการที่ใช้คือ
1. ผิวสัมผัสไม่ไถลระหว่างกัน => ความเร็วของจุดที่สัมผัสกันเท่ากัน
2. อัตราเร็วของจุดบนผิวกลมเทียบกับจุดศูนย์กลางมีขนาดเท่ากับ R\omega
3. ความเร็วของจุดบนผิวทรงกลมเทียบกับพื้น (กรอบเฉื่อย) มีค่าเท่ากับ ความเร็วของจุดศูนย์กลางเทียบกับพื้น (กรอบเฉื่อย) บวกกับ ความเร็วของผิวทรงกลมเทียบกับจุดศูนยกลาง

สมมุติว่าจุดศูนย์กลางมีความเร็ว v ไปทางซ้าย (ถ้าสมมุติว่าไปอีกทาง จะได้คำตอบ v เป็นลบออกมาเอง)
จุดล่างผิวกลมมีอัตราเร็ว R\omega + v = 10 \mbox{ m/s} (ความเร็วมีทิศไปทางเดียวกัน)
จุดบนผิวกลมมีอัตราเร็ว R\omega - v = 5 \mbox{ m/s} (ความเร็วมีทิศทางสวนกัน)

เมื่อแก้สองสมการนี้พร้อมกัน ก็จะได้ค่า \omega ที่ต้องการ
  เฉลยได้อย่างลึกซึ้งกินใจ ดีเเท้ ชอบมาก เป็นกำลังใจให้คนเฉลยครับ   Grin Smiley Wink angel
bambam0802
neutrino
*

« Reply #3 on: June 16, 2012, 10:36:04 PM »

เข้าใจแล้วครับอาจารย์ ขอบคุณมากครับ  Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น