มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7801 Members - Latest Member: Laphat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ระบบรอกและแรงตึงเชือก  (Read 4803 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bambam0802
neutrino
*

« on: June 12, 2012, 10:05:57 PM »

เป็นโจทย์พื้นฐานวิศวะครับ ผมไม่รู้จะเริ่มยังไงเลย มี 2 ข้อครับ
ผู้รู้โปรดชี้แนะข้าพเจ้าด้วยฮะ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 12, 2012, 11:08:38 PM »

ข้อปี 32 คิดโมเมนต์รอบแกนที่ลากผ่านจุดยอดไปผ่านกึ่งกลางของด้านตรงข้าม โมเมนต์เนื่องจากแรงดึงขึ้นที่ผ่านมุมยอด และแรงน้ำหนักซึ่งผ่านแนวแกนนี้ มีค่าเป็นศูนย์ โมเมนต์เนื่องจากแรงที่เหลือต้องมีขนาดเท่ากัน แต่เนื่องจากระยะจากแนวแรงไปยังแกนหมุนเท่ากัน แรงทั้งสองจึงมีขนาดเท่ากัน  คิดทำนองเดียวกันกับแกนอื่น  จะได้ว่าแรงทั้งสามมีขนาดเท่ากัน

ข้อปี 33 ยังคิดไม่ออก  buck2

bambam0802
neutrino
*

« Reply #2 on: June 13, 2012, 09:09:08 PM »

ข้อปี 32 เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากครับอาจารย์

ส่วนข้อปี 33 โจทย์คงพิมมาไม่ครบละมั้งครับ ขออภัยด้วยครับอาจารย์  icon adore
It is GOL
neutrino
*

« Reply #3 on: June 16, 2012, 09:32:02 PM »

ปี 32 ที่อีกปลายของเชือกที่ผูกกับ W คืออะไรเหรอครับ

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น