ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39982 Posts in 5858 Topics- by 4528 Members - Latest Member: prosecure88
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ขอถามเรื่องเครื่องกล(ลิ่ม)ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอถามเรื่องเครื่องกล(ลิ่ม)ครับ  (Read 9416 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« on: December 17, 2005, 03:17:56 PM »

คือตอนนี้ผมเรียนเรื่องลิ่มอยู่ ก็เลยอยากจะขอถามหน่อยนะครับ ว่าแรงต้านจากเนื้อไม้ เป็นแรงในแนวไหนกันแน่ครับ ระหว่างภาพซ้ายกับขวา
ปล.ภาพสามเหลี่ยมที่เห็นคือลิ่มนะครับ ส่วนแรงต้านจากเนื้อไม้คือแรงที่อยู่ข้านข้าง2ฝั่งครับ

* ภาพนิ่ง1.JPG (7.37 KB, 720x540 - viewed 842 times.)

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: December 17, 2005, 05:29:32 PM »

รูปทางขวามือครับ  Grin

คุณยังไม่ได้ถามว่า ทำไม แต่ผมก็รู้ว่าถ้าผมไม่บอกเหตุผลเด๋วเดี๋ยวคุณก้อถาม  Grin

เอาเป็นว่าจะตอบให้แล้วกัน เอางี้นะ

คุณลองคิดเป็น 2 กรณีดูก่อน
1. ตอนฉีกไม้(จับไม้หรืออะไรก็ได้แล้วดึงให้มันขาดออกจากกัน)
2. ตอนจับอะไรก็ได้(เช่นเข็ม) ให้ฝังลงไปในเนื้อไม้

แล้วก็ลองดูทิศของแรงปฏิกิริยาที่เกิดขึ้น

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #2 on: December 17, 2005, 05:33:43 PM »

ขอบคุณครับ  icon adore

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #3 on: December 17, 2005, 06:19:45 PM »

รูปทางขวามือครับ� Grin

...

ถ้าเป็นรูปขวามือ ก็แปลว่าไม่แรงต้านต่อลิ่มทำขึ้นในแนวดิ่งเลย� นี่หมายความว่าถ้าเราเอานิ้วของเราทิ่มเข้าไปในเนื้อไม้ (ตอนที่ฝึกวิชานิ้วเหล็ก) เราจะไม่รู้สึกว่ามีแรงต้านนิ้วในทิศตรงข้ามกับที่เราแทงนิ้วเข้าไป แต่จะรู้สึกว่ามีแรงหนีบอย่างเดียวใช่ไหม?�

ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: December 17, 2005, 07:03:20 PM »

เอ่ ผมลองมั่ว ดูนะ รูปทางขวามือ เป็นเรื่องที่เราใช้ คิดเรื่องงานหรือเปล่าครับ หรือว่าผมมั่ว� คือ ในความเป็นจริง แรงที่กระทำ น่าจะมีสองแนว อย่างที่ อ.ปิยพงษ์ บอกไม่งั้น เราทิ่มนิ้วลงไป� เราทิ่งตรงๆ แต่แรงทำข้างๆ เราจะเจ็บไหม� การที่เราเจ็บเพราะมีแรงกระทำ เราเจ็บตรงหัวนิ้ว ไม่ใช่ ตรงข้างนิ้วอย่างเดียว จากกฎนิวตัน บ่งว่าต้องมี แรงกระแทกเราในแนวดิ่งเป็นแน่

ส่วนรูปทางขวามือ เป็นรูปที่ เห็นบ่อยมากตามหนังสือ ระดับมัธยมต้น ทั่วไป� ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจหนักหรอกครับ� เพียงแต่จะลองมั่วดู เผื่อถูก
ขอนิยาม เรื่อง ประสิทธิ์ภาพ  e = \frac{W_{out}}{W_{in}} � �ซึ่ง งานที่เราให้ เท่ากับ  W_{in} = FH เมื่อ�  F � เป็นแรงที่เราตอกลิ่ม  H เป็นความสูง(ความลึกของลิ่มที่ ตอก ) ส่วน  W_{out} = F^\prime L � เมื่อ  F^\prime เป็นแรงต้านเฉลี่ยด้านข้าง� /tex] ซึ่ง ทำไมไม่เป็น�  2F^\prime เพราะ ว่า แรง�  F^\prime
ทำกับ ความกว้างเพียง  L/2 เพราะฉะนั้น รวมกันเลยได้เท่านั้น

กรุณาตรวจความคิดผมด้วยครับ� icon adore
« Last Edit: December 18, 2005, 07:47:34 AM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: December 17, 2005, 07:37:13 PM »

ผมคิดว่า แรงต้านในเนื้อไม้น่าจะ แตกออกเป็น 2 แนวได้อะครับ

ดังนั้นน่าจะมีแรงต้านขึ้นมาในแนวดิ่ง และในแนวระดับ
ถ้าหากว่านับรวมแรงในแนวดิ่งรวมกับแรงที่ดันลิ่มก็จะออกมาเป็นรูป ขวามืออะคับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #6 on: December 17, 2005, 07:52:07 PM »

ผมคิดว่า แรงต้านในเนื้อไม้น่าจะ แตกออกเป็น 2 แนวได้อะครับ

ดังนั้นน่าจะมีแรงต้านขึ้นมาในแนวดิ่ง และในแนวระดับ
ถ้าหากว่านับรวมแรงในแนวดิ่งรวมกับแรงที่ดันลิ่มก็จะออกมาเป็นรูป ขวามืออะคับ

เขาถามแรงต้านจากเนื้อไม้เป็นแบบใด ไม่ใช่หรือ ?

NiG
SuperHelper

« Reply #7 on: December 17, 2005, 07:54:28 PM »

ง่า ใช่ครับ

สงสัยผมจะเมาเอง icon adore icon adore icon adore

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #8 on: December 17, 2005, 10:50:22 PM »

เอ่ ผมลองมั่ว ดูนะ รูปทางขวามือ เป็นเรื่องที่เราใช้ คิดเรื่องงานหรือเปล่าครับ หรือว่าผมมั่ว  คือ ในความเป็นจริง แรงที่กระทำ น่าจะมีสองแนว อย่างที่ อ.ปิยพงษ์ บอกไม่งั้น เราทิ่มนิ้วลงไป  เราทิ่งตรงๆ แต่แรงทำข้างๆ เราจะเจ็บไหม  การที่เราเจ็บเพราะมีแรงกระทำ เราเจ็บตรงหัวนิ้ว ไม่ใช่ ตรงข้างนิ้วอย่างเดียว จากกฎนิวตัน บ่งว่าต้องมี แรงกระแทกเราในแนวดิ่งเป็นแน่

ส่วนรูปทางขวามือ เป็นรูปที่ เห็นบ่อยมากตามหนังสือ ระดับมัธยมต้น ทั่วไป  ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจหนักหรอกครับ  เพียงแต่จะลองมั่วดู เผื่อถูก
ขอนิยาม เรื่อง ประสิทธิ์ภาพ  e = \frac{W_{out}}{W_{in}}    ซึ่ง งานที่เราให้ เท่ากับ  W_{in} = FH เมื่อ   F   เป็นแรงที่เราตอกลิ่ม  H เป็นความสูง(ความลึกของลิ่มที่ ตอก ) ส่วน  W_{out} = F'L   เมื่อ  F' เป็นแรงต้านเฉลี่ยด้านข้าง    L   เป็น ความกว้างของลิ่ม 
สิ่งที่ ผมให้คิด คือ ทำไมจึงคิดเฉพาะแรงด้านข้างนั้น เพราะ ว่า แรงในแนวดิ่ง เราจะ ให้เราเกือบเท่าแรงที่เราตอก ความหมายคือ เราพยายามให้ ลิ่มถูกตอกลงไปอย่างไม่มีพลังงานจลน์ (คือมันค่อยๆลงไปนิดๆ) เพราะฉะนั้นแรงต้านในเนื้อไม้ ก็จะเหลือ แนวระดับเท่านั้น ซึ่ง ก็ จะเป็นงานของ เครื่องมือที่ ให้ออกมา ถามว่า เราจะ ใช้  W_{out} = F'L ซึ่ง ทำไมไม่เป็น   2F' เพราะ ว่า แรง   F'
ทำกับ ความกว้างเพียง  L/2 เพราะฉะนั้น รวมกันเลยได้เท่านั้น

กรุณาตรวจความคิดผมด้วยครับ  icon adore

ampan ครับ ใช้
Code:
^\prime
ครับ ไม่งั้นจะออกมาเป็น 039; L ครับ

example

A ^\prime

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ

Our greatest glory is not in never falling but in rising every time we fall. ----Confucius
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: December 18, 2005, 07:48:49 AM »

รับทราบครับ ปฎิบัติการแก้เรียนร้อยแล้วครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
toaster
neutrino
*

« Reply #10 on: December 18, 2005, 09:47:27 AM »

ถ้างั้นผมขอถามอีกข้อนะครับ คือ  W_{out} นี่เราจะคำนวนงานจากแรงใดบ้างหรอครับ

ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: December 18, 2005, 01:47:16 PM »

ถ้างั้นผมขอถามอีกข้อนะครับ คือ  W_{out} นี่เราจะคำนวนงานจากแรงใดบ้างหรอครับ

ผมไม่น่าเปิดประเด็น เลย เหอๆๆ�  W_{out} เป็นงานที่เครื่องมือให้เราคืนมานะครับ มันก็มีหลายๆแบบ เช่นให้ล้อกับเพลา ยกน้ำจากบ่อน้ำ
จริงๆผมไม่ควรมีความรู้ ตอบแค่นี้ รอคนรู้ มาตอบดีกว่า� Cheesy

toaster
neutrino
*

« Reply #12 on: April 27, 2006, 08:21:33 PM »

พิมพ์รอบ2 รอบแรกหายเกลี้ยง� Grin

พอดีมีความคิดใหม่ครับ

เรื่องการคำนวณงานที่ลิ่ม(เครื่องกลที่ใช้แยกไม้ออกจากกัน)ทำอะครับ เป็นไปได้ไหมครับที่เราไม่ใช้แรงในแนวดิ่งจากลิ่มมาคำนวณงานในการหาประสิทธิภาพ เพราะมันไม่ใช่งานที่เราต้องการจากเครื่องกลชนิดนี้ เพราะลิ่มปกติเราต้องการแค่ให้มันฉีกไม้ไปด้านข้างเท่านั้น ทำให้งานที่เราได้(ต้องการ)มีแต่งานจากแรงในแนวระดับอย่างเดียวอะครับ

ปล.พิมพ์เองงงเอง เอาโดยย่อคือ จากนิยามประสิทธิภาพ คืองานที่เราได้ต่องานที่เราให้
ซึ่งในกรณีลิ่มนี้เราได้งานจากลิ่มในการดันไม้ให้แยกออกอย่างเดียว เราไม่ได้งานที่ลิ่มดันไม้ในแนวดิ่งเลย(ซึ่งงานตัวนี้น่าจะถือว่าเป็นความสูญเสียอย่างหนึ่ง) จึงไม่ได้เอาแรงแนวดิ่งมาคำนวณหรือเปล่าครับ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น